19 ธันวาคม 2562 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุมคณะจัดทำแผนเพื่อพัฒนาชุมนุมสหกรณ์ให้มีคุณสมบัติตามหลักเกณฑ์และเงื่อนไขการเป็นชุมนุมสหกรณ์ระดับประเทศ ครั้งที่ 2/2562 ณ ห้องประชุม 226 กรมส่งเสริมสหกรณ์ เทเวศร์
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุมคณะจัดทำแผนเพื่อพัฒนาชุมนุมสหกรณ์ให้มีคุณสมบัติตามหลักเกณฑ์และเงื่อนไขการเป็นชุมนุมสหกรณ์ระดับประเทศ ครั้งที่ 2/2562 ณ ห้องประชุม 226 กรมส่งเสริมสหกรณ์ เทเวศร์ ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย ผู้อำนวยการกอง/กลุ่ม ผู้แทนจากสำนักงานสหกรณ์จังหวัดลพบุรี ประธานกรรมการดำเนินการจากสันนิบาตสหกรณ์ ชุมนุมสหกรณ์นิคมแห่งประเทศไทย จำกัด ชุมนุมสหกรณ์ประมงแห่งประเทศไทย จำกัด ชุมนุมสหกรณ์บริการเดินรถแห่งประเทศไทย จำกัด และเจ้าหน้าที่คณะทำงานที่เกี่ยวข้องเข้าร่วมในการประชุมดังกล่าว
ทั้งนี้ เพื่อเป็นการพิจารณาการจัดทำแผนเพื่อพัฒนาชุมนุมสหกรณ์ให้มีคุณสมบัติตามหลักเกณฑ์และเงื่อนไขการเป็นชุมนุมสหกรณ์ระดับประเทศ โดยชุมนุมสหกรณ์นิคมแห่งประเทศไทย จำกัด ซึ่งได้กำหนดแผนงานในการส่งเสริมการดำเนินธุรกิจหรือกิจกรรมที่เป็นประโยชน์ต่อสมาชิก โดยการจัดทำโครงการสัมมนาเชิงปฏิบัติการ 4 ภาคขึ้น เพื่อเชื่อมโยงเครือข่าย และสร้างการมีส่วนร่วมระหว่างสมาชิก ชุมนุมสหกรณ์ประมงแห่งประเทศไทย จำกัด ได้กำหนดแผนดำเนินธุรกิจเพื่อพัฒนาชุมนุมสหกรณ์ แบ่งเป็น 5 ด้าน คือ การพัฒนาด้านที่ตั้งสำนักงาน การพัฒนาด้านการเป็นตัวแทนของสหกรณ์ประมงและการพัฒนาบุคลากรของสหกรณ์ การพัฒนาด้านทุนดำเนินงาน การพัฒนาด้านระบบบริหารจัดการ และด้านการพัฒนาธุรกิจชุมนุมสหกรณ์บริการเดินรถแห่งประเทศไทย จำกัด ได้มีแนวทางในการพัฒนาการเสริมสร้างความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับหลักการ อุดมการณ์ และวิธีการสหกรณ์ แก่คณะกรรมการ เจ้าหน้าที่ และสมาชิกของสหกรณ์เดินรถ เพิ่มช่องทางการให้ข้อมูลข่าวสารแก่สหกรณ์สมาชิก และสร้างความหลากหลายของการดำเนินธุรกิจตามความต้องการของสหกรณ์สมาชิก
{gallery}19dec2562_1{/gallery}