18 ธันวาคม 2562 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานเปิดการประชุมชี้แจงโครงการส่งเสริมการใช้ยางในภาครัฐ เพื่อสร้างการรับรู้และความเข้าใจในการดำเนินโครงการส่งเสริมการใช้ยางในภาครัฐ และชี้แจงแนวทางการดำเนินงานโครงการให้กับผู้แทนสถาบันเกษตรกรเพื่อเป็นการเตรียมความพร้อม รวมถึงรับฟังความคิดเห็นและความต้องการของสถาบันเกษตรกรในการเข้าร่วมโครงการดังกล่าว
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานเปิดการประชุมชี้แจงโครงการส่งเสริมการใช้ยางในภาครัฐ เพื่อสร้างการรับรู้และความเข้าใจในการดำเนินโครงการส่งเสริมการใช้ยางในภาครัฐ และชี้แจงแนวทางการดำเนินงานโครงการให้กับผู้แทนสถาบันเกษตรกรเพื่อเป็นการเตรียมความพร้อม รวมถึงรับฟังความคิดเห็นและความต้องการของสถาบันเกษตรกรในการเข้าร่วมโครงการดังกล่าว ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย ผู้แทนจากกรมทางหลวงชนบท ผู้แทนจากมหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ สถาบันวิจัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งประเทศไทย สถาบันเกษตรกรที่แปรรูปผลิตภัณฑ์ยางพารา 18 แห่งในพื้นที่ 8 จังหวัดภาคใต้ ได้แก่ กระบี่ ตรัง นครศรีธรรมราช พัทลุง ยะลา สงขลา สตูล และสุราษฎร์ธานี และหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง จำนวน 70 คน โดยมีนายชาย คงแก้ว ผู้อำนวยการกองพัฒนาสหกรณ์ภาคการเกษตรและกลุ่มเกษตรกร นายนอรดีน เจะแล สหกรณ์จังหวัดสงขลา และนายประวัติ แดงบรรจง สหกรณ์จังหวัดยะลา เข้าร่วมประชุมในครั้งนี้ด้วย ณ ห้องประชุมสุวรรณมัจฉา โรงแรมราชมังคลาสงขลาเมอร์เมด อำเภอเมือง จังหวัดสงขลา
โครงการส่งเสริมการใช้ยางของหน่วยงานภาครัฐ เป็นนโยบายของรัฐบาลที่ต้องการกระตุ้นให้เกิดการใช้ยางในประเทศ เพื่อสร้างมูลค่าเพิ่มผลผลิตยางพาราและยกระดับรายได้เกษตรกรชาวสวนยางพาราให้สูงขึ้น โดยประสานความร่วมมือกับทุกภาคส่วน เพื่อนำเทคโนโลยีและนวัตกรรมที่ทันสมัยมาพัฒนากระบวนการผลิตและแปรรูปผลิตภัณฑ์จากยางพารา ให้เป็นผลิตภัณฑ์ที่มีความหลากหลาย และสามารถนำไปใช้ประโยชน์ในงานด้านจราจรและการคมนาคม ซึ่งเป็นภารกิจหลักกรมทางหลวงและกรมทางหลวงชนบทได้อีกด้วย โดยในปี 2563 กรมทางหลวงมีแผนความต้องการใช้เสาหลักนำทางที่ผลิตจากยางพารา จำนวน 150,490 ต้น และกรมทางหลวงชนบทต้องการใช้จำนวน 14,000 ต้น รวมจำนวนทั้งสิ้น 274,490 ต้น ซึ่งต้องใช้ปริมาณยางพารารวม 4,803 ตัน มูลค่า 153.936 ล้านบาท ซึ่งขณะนี้ทางมหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ร่วมกับสหกรณ์ในพื้นที่ภาคใต้ ดำเนินการศึกษาวิจัยเพื่อพัฒนาและแปรรูปยางพาราให้เป็นเสาหลักนำทาง ขณะนี้อยู่ระหว่างการทดสอบคุณภาพผลิตภัณฑ์ยางพาราของสหกรณ์ เพื่อให้สามารถตอบสนองกับความต้องการกรมทางหลวงและกรมทางหลวงชนบท ก่อนจะส่งเสริมให้สหกรณ์ผลิตและส่งมอบให้ทั้งสองหน่วยงานได้นำไปใช้ประโยชน์ต่อไป
{gallery}18dec2562{/gallery}