6 ธันวาคม 2562 นายเฉลิมชัย ศรีอ่อน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดงานวันถ่ายทอดเทคโนโลยีเพื่อเริ่มต้นฤดูกาลผลิตใหม่ (Field Day) ปี 2563 ณ ศูนย์เรียนรู้การเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตสินค้าเกษตร (ศพก.) อำเภอปราณบุรี จังหวัดประจวบคีรีขันธ์
นายเฉลิมชัย ศรีอ่อน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดงานวันถ่ายทอดเทคโนโลยีเพื่อเริ่มต้นฤดูกาลผลิตใหม่ (Field Day) ปี 2563 ณ ศูนย์เรียนรู้การเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตสินค้าเกษตร (ศพก.) อำเภอปราณบุรี จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ พร้อมด้วย นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และคณะผู้บริหารในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เข้าร่วมงานฯ โดยมี นายภิรมย์ นิลทยา รองผู้ว่าราชการจังหวัดประจวบคีรีขันธ์ หัวหน้าส่วนราชการ ผู้นำท้องถิ่น เกษตรกรและประชาชนทั่วไป ให้การต้อนรับ
ในการนี้ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ได้กล่าวเปิดงานฯ พบปะพูดคุย มอบนโยบายหน่วยงานในสังกัดฯ และผู้เข้าร่วมงาน ว่า การทำงานของกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ทุกหน่วยงานจะบูรณาการทำงานร่วมกันเพื่อพี่น้องเกษตรกร และประชาชนทั้งประเทศ เข้าไปช่วยแก้ไขปัญหาความเดือดร้อนของภาคการเกษตร ทั้งปัญหาตุ้นทุนการผลิต การแก้ไขปัญหาหนี้สิน และสนับสนุนปัจจัยการผลิต รวมทั้งการช่วยเหลือเมื่อประสบภัยธรรมชาติ น้ำท่วม ภัยแล้ง เป็นต้น รวมทั้งสนับสนุนให้เกษตรกรทำการเกษตรอินทรีย์ และเกษตรปลอดภัย ลดการใช้สารเคมี โดยรัฐบาลจะเข้าไปสนับสนุนทั้งด้านการผลิตและการตลาด และพร้อมพัฒนา ปรับปรุง เปลี่ยนแปลง ต่อยอดการทำงานในด้านต่าง ๆ เพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดกับพี่น้องประชาชน
จากนั้น รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เยี่ยมชมและรับฟังการดำเนินงานของศูนย์เรียนรู้การเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตสินค้าเกษตร (ศพก.) จากนั้นได้มอบหนังสืออนุญาตให้เข้าทำประโยชน์ในเขตปฏิรูปที่ดิน (ส.ป.ก. 4-01) ปีงบประมาณ 2562 ให้แก่ตัวแทนเกษตรกร จำนวน 9 ราย และมีกิจกรรมการปล่อยแตนเบียนบราคอน ซึ่งเป็นศัตรูธรรมชาติที่สามารถควบคุมหนอนหัวดำมะพร้าวได้อย่างมีประสิทธิภาพ จากนั้นได้เยี่ยมชมกิจกรรมภายในงานวันถ่ายทอดเทคโนโลยีเพื่อเริ่มต้นฤดูกาลผลิตใหม่ (Field Day) ปี 2563 โดยมีการนำเทคโนโลยีการเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตมะพร้าวมาให้ความรู้แก่เกษตรกร จำนวน 5 สถานี นอกจากนี้ ยังมีการให้บริการด้านการเกษตร การจัดนิทรรศการให้ความรู้จากหน่วยงานต่าง ๆ ประกอบด้วย นิทรรศการศูนย์เครือข่าย ศพก. อำเภอปราณบุรี นิทรรศการ Young Smart Farmer จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ และนิทรรศการและการให้บริการของหน่วยงานในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และหน่วยงานภาคีเครือข่าย อีกทั้งยังมีกิจกรรมตลาดเกษตรกรจำหน่ายสินค้าของกลุ่มวิสาหกิจชุมชน กลุ่มแม่บ้านเกษตรกร กลุ่มส่งเสริมอาชีพ Smart Farmer / Young Smart Farmer จุดบริการรับขึ้นและปรับปรุงทะเบียนเกษตรกร และการใช้แอพพลิเคชั่น Farmbook และการแข่งขันปอก-ขูดมะพร้าว และกองเชียร์ ด้วย
สำหรับการจัดกิจกรรมวันถ่ายทอดเทคโนโลยีเพื่อเริ่มต้นฤดูกาลผลิตใหม่ (Field Day) มีวัตถุประสงค์เพื่อช่วยเตรียมความพร้อมของพี่น้องเกษตรกรก่อนเข้าสู่การเริ่มต้นฤดูกาลผลิตใหม่ ปี 2563 โดยให้หน่วยงานในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์บูรณาการการทำงานร่วมกัน เพื่อสนับสนุนให้เกษตรกรมีองค์ความรู้เพื่อวางแผนการผลิต เข้าถึงปัจจัยการผลิต บริหารจัดการความเสี่ยง และสร้างความเข้มแข็งให้เกษตรกร ซึ่งหากสามารถทำให้เกษตรกรนำองค์ความรู้ที่เหมาะสมในแต่ละพื้นที่ไปประยุกต์ใช้ จะทำให้เกิดการเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตได้ดียิ่งขึ้น
{gallery}16dec2562_2{/gallery}