13 ธันวาคม 2562 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ให้การต้อนรับ ดร.บัณฑิต นิจถาวร ประธานมูลนิธินโยบายสาธารณะเพื่อสังคมและธรรมาภิบาล ในโอกาสเข้าพบเพื่อหารือเรื่องการอบรมหลักสูตร “สร้างธรรมาภิบาลสำหรับผู้บริหารสหกรณ์” ณ ห้องประชุมชั้น 6 กรมส่งเสริมสหกรณ์ เทเวศร์ กรุงเทพมหานคร
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ให้การต้อนรับ ดร.บัณฑิต นิจถาวร ประธานมูลนิธินโยบายสาธารณะเพื่อสังคมและธรรมาภิบาล ในโอกาสเข้าพบเพื่อหารือเรื่องการอบรมหลักสูตร “สร้างธรรมาภิบาลสำหรับผู้บริหารสหกรณ์” ณ ห้องประชุมชั้น 6 กรมส่งเสริมสหกรณ์ เทเวศร์ กรุงเทพมหานคร โดยมีนายวิโรจน์ ภู่ไพบูลย์ ผู้อำนวยการสำนักพัฒนาและถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง เข้าร่วมหารือในครั้งนี้ พร้อมทั้งได้มีบันทึกเทปสัมภาษณ์อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์เพื่อใช้ประกอบการอบรมในหัวข้อที่ 7 จากธรรมาภิบาลสู่ความยั่งยืน อีกด้วย
การจัดอบรมหลักสูตร “สร้างธรรมาภิบาลสำหรับผู้บริหารสหกรณ์” อยู่ภายใต้ความร่วมมือระหว่างกรมส่งเสริมสหกรณ์และมูลนิธินโยบายสาธารณะเพื่อสังคมและธรรมาภิบาล มีกำหนดการจัดอบรมระหว่างเดือนธันวาคม 2562 - เมษายน 2563 จำนวน 7 รุ่น ๆ ละ 3 วัน ณ โรงแรมรอยัลปริ๊นเซส หลานหลวง กรุงเทพฯ มีกลุ่มเป้าหมายหลัก ได้แก่ กรรมการและผู้บริหารสหกรณ์ออมทรัพย์ โดยเน้นสหกรณ์ที่ผ่านเกณฑ์การประเมินสหกรณ์สีขาว และสามารถสนับสนุนงบประมาณการจัดอบรม ซึ่งการอบรมดังกล่าวมีวัตถุประสงค์เพื่อให้กลุ่มเป้าหมายมีการบริหารจัดการธุรกิจสหกรณ์ออมทรัพย์ที่ดีและมีธรรมาภิบาล ส่งผลเชิงบวกต่อทั้งขบวนการสหกรณ์ พร้อมทั้งเป็นการยกระดับความสามารถในการบริหารธุรกิจอย่างมีธรรมาภิบาลให้กับกรรมการและผู้บริหารสหกรณ์ออมทรัพย์ จนนำไปสู่การสร้างความเชื่อมั่นศรัทธา เป็นที่พึ่งพาให้กับสมาชิกและเครือข่ายสหกรณ์ทั้งทางด้านการเงิน และความร่วมมืออื่น ๆ จนส่งผลให้สหกรณ์เติบโตอย่างเข้มแข็งและยั่งยืนต่อไป ซึ่งในการอบรมจะเน้นความสำคัญในการทำหน้าที่ของคณะกรรมการสหกรณ์ 9 ด้าน เป็นกรอบในการพัฒนาโดยมีเนื้อหา ดังนี้
1. ความสำคัญของสหกรณ์ออมทรัพย์
2. บทบาทหน้าที่กรรมการ
3. บทบาทกรรมการในบริบทของกฎหมายใหม่
4. การวิเคราะห์งบการเงิน
5. ประเด็นด้านการบริหารธุรกิจของสหกรณ์ออมทรัพย์
6. การบริหารความเสี่ยง
7. จากธรรมาภิบาลสู่ความยั่งยืน
สำหรับกรรมการและผู้บริหารสหกรณ์ออมทรัพย์ที่สนใจสมัครเข้ารับการอบรมหลักสูตร “สร้างธรรมาภิบาลสำหรับผู้บริหารสหกรณ์” สามารถสมัครผ่านเว็บไซต์ http://forms.gle/bdYZCQS4rY6f2587A ระหว่างวันที่ 20 ธันวาคม 2562 - 20 มกราคม 2563 โดยแต่ละสหกรณ์ส่งคณะกรรมการ/ผู้บริหารเข้ารับการอบรมรุ่นละ 3 - 4 คน รวมทั้งสิ้น 15 คน เพื่อเป็นการกระจายการเรียนรู้ และเปิดโอกาสให้แสดงความคิดเห็นได้อย่างหลากหลาย สามารถสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ สถาบันพัฒนากรรมการและฝ่ายจัดการสหกรณ์ กรมส่งเสริมสหกรณ์ เลขที่ 20 ถนนพิชัย แขวงนครไชยศรี เขตดุสิต กรุงเทพฯ โทรศัพท์ 02-669-3647 หรือ คุณพัฒน์นรี แหลมสุวรรณกุล โทรศัพท์ 08-1256-0350, 09-4971-5354 ซึ่งสถาบันพัฒนากรรมการและฝ่ายจัดการสหกรณ์ กรมส่งเสริมสหกรณ์ จะประกาศรายชื่อผู้เข้ารับการอบรมในวันที่ 22 มกราคม 2563 ทางเว็บไซต์ www.cpd_ciapd@cpd.go.th
{gallery}13dec2562_2{/gallery}