13 ธันวาคม 2562 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานการประชุมหารือการขยายผลซูเปอร์มาร์เก็ตสหกรณ์ไปยังพื้นที่กรุงเทพมหานคร ปริมณฑล และจังหวัดใกล้เคียง
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานการประชุมหารือการขยายผลซูเปอร์มาร์เก็ตสหกรณ์ไปยังพื้นที่กรุงเทพมหานคร ปริมณฑล และจังหวัดใกล้เคียง รวมถึงแนวทางในการขับเคลื่อนการดำเนินงาน การเตรียมความพร้อมของสหกรณ์ที่จะเข้าร่วมโครงการ และรับฟังปัญหาอุปสรรคที่เกิดขึ้นจากการดำเนินงานที่ผ่านมา ทั้งนี้ เพื่อจะได้นำไปพัฒนาทั้งในด้านการผลิตสินค้าให้ได้คุณภาพ และบรรจุภัณฑ์ที่ได้มาตรฐานตรงตามความต้องการของตลาดและผู้บริโภค อีกทั้งเป็นการเตรียมความพร้อมในการขยายผลการจัดตั้งซูเปอร์มาร์เก็ตสหกรณ์ไปยังพื้นที่เป้าหมาย และผลักดันให้สหกรณ์เป็นศูนย์รวบรวมและจำหน่ายผลผลิตที่มีคุณภาพ
ซึ่งในปีนี้กรมส่งเสริมสหกรณ์มีนโยบายในการส่งเสริมให้ร้านสหกรณ์และสหกรณ์ต่าง ๆ ทำหน้าที่เป็นศูนย์กลางในการจัดจำหน่ายสินค้าเกษตรของสหกรณ์ที่มีคุณภาพจากจังหวัดต่าง ๆ ทั่วประเทศ เช่น ข้าวสาร นม ไข่ไก่ ผักผลไม้ อาหารแปรรูป เพื่อเพิ่มช่องทางให้ผู้บริโภคสามารถเข้าถึงสินค้าสหกรณ์ได้มากขึ้น โดยนำร่องการจัดตั้งซูเปอร์มาร์เก็ตสหกรณ์แห่งแรก ณ ร้านสหกรณ์พระนคร จำกัด อารีย์ กรุงเทพฯ เมื่อวันที่ 30 ตุลาคม 2562 ที่ผ่านมา
ซึ่งการประชุมครั้งนี้ ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย ผู้อำนวยการกองพัฒนาสหกรณ์ด้านการเงินและร้านค้า ผู้แทนจากสำนักงานส่งเสริมสหกรณ์ พื้นที่ 1 และพื้นที่ 2 ผู้แทนจากสหกรณ์จังหวัดนนทบุรี ปทุมธานี นครปฐม และผู้ที่เกี่ยวข้อง ณ ห้องประชุมกองพัฒนาสหกรณ์ด้านการเงินและร้านค้า อาคาร 1 ชั้น 4 กรมส่งเสริมสหกรณ์ เทเวศร์
{gallery}13dec2562_1{/gallery}