4 ธันวาคม 2562 นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดงานวันดินโลก World soil Day 2019 จังหวัดอุทัยธานี ณ วิทยาลัยเกษตรและเทคโนโลยีอุทัยธานี ตำบลหนองแก อำเภอเมือง จังหวัดอุทัยธานี
นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดงานวันดินโลก World soil Day 2019 จังหวัดอุทัยธานี ณ วิทยาลัยเกษตรและเทคโนโลยีอุทัยธานี ตำบลหนองแก อำเภอเมือง จังหวัดอุทัยธานี พร้อมด้วย นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และคณะผู้บริหารหน่วยงานในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ โดยมี นายณรงค์ รักร้อย ผู้ว่าราชการจังหวัดอุทัยธานี นายมานะ ต้นนา ผู้อำนวยการสถานีพัฒนาที่ดินอุทัยธานี นางสาวเยาวรัตน์ เรืองสาตรา สหกรณ์จังหวัดอุทัยธานี หัวหน้าส่วนราชการ ผู้นำท้องถิ่น นักศึกษา และผู้เข้าร่วมงาน ให้การต้อนรับ
ในการนี้ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ถวายความเคารพต่อหน้าพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร เปิดกรวยกระทงดอกไม้ธูปเทียนแพหน้าพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว กล่าวรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร และจะตั้งมั่นในการปฏิบัติหน้าที่ ทำนุบำรุง อนุรักษ์ และฟื้นฟูทรัพยากรดินอันมีค่า เพื่อให้เกิดประโยชน์อย่างยั่งยืน นำความผาสุกและความอุดมสมบูรณ์มาสู่ผืนแผ่นดิน พร้อมทั้งจะร่วมแรง ร่วมใจ สืบสาน รักษา และต่อยอดแนวพระราชดำริ ให้ยังประโยชน์แก่ชาติ และประชาชนสืบไป
จากนั้น รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ กล่าวเปิดงานกิจกรรมวันดินโลก และมอบโล่รางวัลแก่หมอดินอาสา จำนวน 4 ราย มอบบัตรดินดีแก่ตัวแทนเกษตรกร จำนวน 5 ราย และเป็นประธานในการส่งมอบระบบส่งน้ำในไร่นาให้กับองค์การบริหารส่วนตำบลหนองแก และวิทยาลัยเกษตรและเทคโนโลยีอุทัยธานี เพื่อให้เกษตรกรในพื้นที่ตำบลหนองแกและนักศึกษาได้ใช้ประโยชน์ในการทำการเกษตรและการศึกษาต่อไป จากนั้นได้เยี่ยมชมนิทรรศการของหน่วยงานต่างๆ ในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ซึ่งสำนักงานสหกรณ์จังหวัดอุทัยธานีได้จัดทรรศการ “ศาสตร์พระราชา สู่การพัฒนาอย่างยั่งยืน” และสาธิตการผลิตถ้วย จาน ที่ทำจากใบตอง กาบกล้วย ใบสัก เป็นบรรจุภัณฑ์ธรรมชาติ จากสหกรณ์การเกษตรลานสัก จำกัด เพื่อรณรงค์ลดการใช้พลาสติก
สำหรับ งานวันดินโลก World soil Day 2019 จังหวัดอุทัยธานี กรมพัฒนาที่ดิน กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ โดย สถานีพัฒนาที่ดินอุทัยธานี จัดงานภายใต้แนวคิด “มารวมพลัง ปกป้องอนาคต ลดการชะล้างดิน : Stop Soil Erosion, Save our Future” เพื่อน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณ พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร “นักวิทยาศาสตร์ดินเพื่อมนุษยธรรม” (Humanitarian Soil Scientist Award) พระองค์แรกและพระองค์เดียวในโลก ซึ่งภายในงานมีการจัดนิทรรศการเฉลิมพระเกียรติ “นักวิทยาศาสตร์ดินเพื่อมนุษยธรรม” นิทรรศการวันดินโลก การนำแนวพระราชดำริที่เกี่ยวข้องกับการอนุรักษ์ดินและน้ำฟื้นฟูทรัพยากรดิน การปลูกหญ้าแฝก การปลูกพืชปุ๋ยสด (ปอเทือง) การจัด work shop DIY การวิเคราะห์ดิน การทำปุ๋ยหมักสูตรพระราชทาน การทำน้ำหมักชีวภาพ การทำสารป้องกันแมลงศัตรูพืช รวมทั้งมีการแจกผลิตภัณฑ์เทคโนโลยีชีวภาพของกรมพัฒนาที่ดิน สารเร่งซุปเปอร์ พด. ต่าง ๆ และนำ้หมักชีวภาพ เป็นต้น
องค์การสหประชาชาติ (UN) รับรองให้วันที่ 5 ธันวาคมของทุกปี เป็นวันดินโลก ซึ่งวันดินโลกถือเป็นวันสำคัญสืบเนื่องจากการที่พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร ได้รับการถวายรางวัลนักวิทยาศาสตร์ดินเพื่อมนุษยธรรม จากสหภาพวิทยาศาสตร์ทางดินนานาชาติ หรือ IUSS เป็นพระองค์แรกของโลก เพื่อน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณของ พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร เพื่อสดุดีพระเกียรติคุณให้เป็นที่ประจักษ์ถึงวิสัยทัศน์ และพระราชกรณียกิจ เกี่ยวกับการพัฒนาและอนุรักษ์
ทรัพยากรดินอย่างยั่งยืน
{gallery}04dec2562{/gallery}