23 พฤศจิกายน 2562 นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมด้วยนายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และคณะ ลงพื้นที่เยี่ยมชมและให้กำลังใจกลุ่มวิสาหกิจชุมชนบากันบาติก สังกัด สหกรณ์การเกษตรอำเภออ่าวลึก หมู่ 2 ตำบลอ่าวลึกน้อย อำเภออ่าวลึก จังหวัดกระบี่
นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมด้วยนายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และคณะ ลงพื้นที่เยี่ยมชมและให้กำลังใจกลุ่มวิสาหกิจชุมชนบากันบาติก สังกัด สหกรณ์การเกษตรอำเภออ่าวลึก หมู่ 2 ตำบลอ่าวลึกน้อย อำเภออ่าวลึก จังหวัดกระบี่ ซึ่งก่อนหน้านี้ได้ประกอบอาชีพประมงกันมาก่อน เมื่อเกิดเหตุการณ์สึนามิ ทำให้อุปกรณ์การประกอบอาชีพได้รับความเสียหาย ชาวบ้านจึงได้รวมกลุ่มเพื่อสร้างอาชีพใหม่ โดยการทำผ้าบาติกที่มีลวดลายสวยงามจำหน่ายนักท่องเที่ยว โอกาสนี้ นายธีรพงศ์ ประสพเกียรติโภคา สหกรณ์จังหวัดกระบี่ หัวหน้าส่วนราชการในจังหวัดกระบี่ บุคลากรสำนักงานสหกรณ์จังหวัดกระบี่ และเครือข่ายสหกรณ์อิสลามจังหวัดกระบี่ ให้การต้อนรับ
ทั้งนี้ กลุ่มวิสาหกิจชุมชนบากันบาติกได้รับการสนับสนุนเงินอุดหนุน และงบประมาณจากกรมส่งเสริมสหกรณ์ ในด้านการส่งเสริมผลิต การออกแบบ การต่อยอดการพัฒนาบรรจุภัณฑ์ และช่องทางการตลาด จากนั้นรัฐมนตรีช่วยกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และคณะ ชมการสาธิตการเขียนลายผ้าบาติกร่วมสมัยนิยม ซึ่งสามารถสร้างอาชีพและรายได้สู่ชุมชนและเป็นแหล่งเรียนรู้อาชีพของประชาชนทั้งในพื้นที่และจังหวัดใกล้เคียง
{gallery}23nov2562{/gallery}