20 พฤศจิกายน 2562 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดพระอนุสาวรีย์พระราชวงศ์เธอ กรมหมื่นพิทยาลงกรณ์ พระบิดาแห่งสหกรณ์ไทย เนื่องในโอกาสครบรอบ 103 ปี แห่งการสหกรณ์ไทย โดยได้รับเกียรติจาก หม่อมราชวงศ์ดัจฉราพิมล รัชนี พระนัดดาในพระราชวรวงศ์เธอ กรมหมื่นพิทยาลงกรณ์
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดพระอนุสาวรีย์พระราชวงศ์เธอ กรมหมื่นพิทยาลงกรณ์ พระบิดาแห่งสหกรณ์ไทย เนื่องในโอกาสครบรอบ 103 ปี แห่งการสหกรณ์ไทย โดยได้รับเกียรติจาก หม่อมราชวงศ์ดัจฉราพิมล รัชนี พระนัดดาในพระราชวรวงศ์เธอ กรมหมื่นพิทยาลงกรณ์ ร่วมในพิธีเปิด พร้อมด้วย นายคำรณ พวงมณี ผู้ตรวจราชการกรม นายศรัทธา คชพลายุกต์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดขอนแก่น หัวหน้าส่วนราชการ ขวนการสหกรณ์ ผู้แทนสหกรณ์และกลุ่มเกษตรกร เข้าร่วมในในพิธีเปิดพระอนุสาวรีย์พระราชวรวงศ์เธอ กรมหมื่นพิทยาลงกรณ์ ณ บริเวณสำนักงานสหกรณ์จังหวัดขอนแก่น ซึ่งงบประมาณจากก่อสร้างพระอนุสาวรีย์ฯ ได้มาจากการสมทบทุนของขบวนการสหกรณ์/กลุ่มเกษตรกร หน่วยงานในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และบุคลากรของสำนักงานสหกรณ์จังหวัดขอนแก่น เพื่อน้อมรำลึกถึงพระกรุณาธิคุณของพระองค์ที่ทรงริเริ่ม และให้กำเนิด “การสหกรณ์” ในประเทศไทย
{gallery}21nov2562_3{/gallery}