1 พฤศจิกายน 2562 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ รักษาการในตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมจุดบริการซ่อมเครื่องจักรกลการเกษตรและฟื้นฟูอาชีพหลังน้ำลด ตำบลพลับพลา อำเภอเชียงขวัญ จังหวัดร้อยเอ็ด
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ รักษาการในตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมจุดบริการซ่อมเครื่องจักรกลการเกษตรและฟื้นฟูอาชีพหลังน้ำลด ตำบลพลับพลา อำเภอเชียงขวัญ จังหวัดร้อยเอ็ด ซึ่งเป็นกิจกรรมหนึ่งของโครงการฝึกอบรมเชิงปฏิบัติการ หลักสูตร “การซ่อมและบำรุงรักษาเครื่องจักรกลการเกษตรขนาดเล็ก” ภายใต้โครงการจิตอาสากระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ช่วยเหลือ ฟื้นฟู ดูแลเกษตรกรผู้ประสบภัยน้ำท่วม โดยได้พบปะเกษตรกรผู้ประสบภัยในพื้นที่เพื่อติดตามผลตามโครงการดังกล่าว หลังจากที่กรมส่งเสริมสหกรณ์ได้มอบหมายให้ผู้เกี่ยวข้องลงพื้นที่จังหวัดที่ประสบอุทกภัย และให้ความช่วยเหลือในด้านการซ่อมแซมเครื่องจักรกลการเกษตรขนาดเล็กที่ถูกน้ำท่วม จากการสอบถามเกษตรกรผู้ที่ได้รับบริการมีความพึงพอใจเป็นอย่างมากในนโยบายของรัฐบาลและกรมส่งเสริมสหกรณ์ที่จัดให้มีกิจกรรมนี้ขึ้น ทั้งยังมีความประสงค์ให้กรมส่งเสริมสหกรณ์ดำเนินกิจกรรมต่อเนื่องในด้านการให้ความช่วยเหลือทั้งการซ่อมแซมและให้ความรู้ในการซ่อมบำรุงรักษาเครื่องจักรกลการเกษตรขนาดเล็กเบื้องต้น ก่อนจะเข้าสู่ฤดูกาลผลิตอีกครั้งหนึ่ง เพื่อเป็นการลดค่าใช้จ่ายในการจัดจ้างซ่อมเครื่องจักรกลการเกษตร และสร้างพื้นฐานความรู้ในเรื่องการซ่อมแซมเครื่องจักรกลการเกษตรขนาดเล็กให้สามารถช่วยเหลือตนเองและช่วยเหลือซึ่งกันและกันได้ต่อไป
{gallery}01nov2562_2{/gallery}