1 พฤศจิกายน 2562 ดร.เฉลิมชัย ศรีอ่อน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานแถลงข่าวกิจกรรมจิตอาสากระทรวงเกษตรและสหกรณ์ "เราทำความดี ด้วยหัวใจ" เพื่อฟื้นฟูคลองสี่ตะวันตก เขตคลองสามวา โดยมีนายอนันต์ สุวรรณรัตน์ ปลัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ อธิบดีกรมชลประทาน อธิบดีกรมส่งเสริมการเกษตร และอธิบดีกรมพัฒนาที่ดิน เข้าร่วมงานแถลงข่าว ณ อาคารวายุภักดิ์ โรงแรมเซ็นทรา ศูนย์ราชการแจ้งวัฒนะ
ดร.เฉลิมชัย ศรีอ่อน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานแถลงข่าวกิจกรรมจิตอาสากระทรวงเกษตรและสหกรณ์ "เราทำความดี ด้วยหัวใจ" เพื่อฟื้นฟูคลองสี่ตะวันตก เขตคลองสามวา โดยมีนายอนันต์ สุวรรณรัตน์ ปลัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ อธิบดีกรมชลประทาน อธิบดีกรมส่งเสริมการเกษตร และอธิบดีกรมพัฒนาที่ดิน เข้าร่วมงานแถลงข่าว ณ อาคารวายุภักดิ์ โรงแรมเซ็นทรา ศูนย์ราชการแจ้งวัฒนะ ในการนี้ นายกรกฎ ชยุตรารัตน์ ผู้เชี่ยวชาญด้านการพัฒนาธุรกิจสหกรณ์ เป็นผู้แทนกรมส่งเสริมสหกรณ์ เข้าร่วมในงานแถลงข่าวนี้ด้วย
สำหรับศูนย์ประสานงานจิตอาสา 904 กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ได้จัดกิจกรรมจิตอาสากระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พัฒนาฟื้นฟูคลองสี่ตะวันตก เขตคลองสามวา "เราทำความดี ด้วยหัวใจ" โดยกำหนดจัดขึ้น ในวันจันทร์ที่ 4 พฤศจิกายน 2562 ตั้งแต่เวลา 8.00 - 16.00 น. ณ โรงเรียนนวมินทราชินูทิศ เบญจมราชาลัย ซึ่งมีวัตถุประสงค์เพื่อร่วมมือกันจัดกิจกรรมสาธารณะเพื่อประโยชน์สุขของชุมชนส่วนรวม ตามโครงการพระราชทานของพระบาทสมเด็จพระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว ร่วมกับจิตอาสาประชาชนในพื้นที่ซึ่งคาดว่าจะมีจิตอาสาเข้าร่วมกิจกรรมกว่า 1,500 คน
สำหรับกิจกรรมภายในงาน ประกอบด้วย พิธีเทิดพระเกียรติองค์ราชันพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ กิจกรรมลงเรือเพื่อร่วมกันกำจัดผักตบชวา ณ บริเวณคลองสี่ตะวันตก เขตคลองสามวา กรุงเทพมหานคร นอกจากนี้ ยังมีกิจกรรมและนิทรรศการที่น่าสนใจ อาทิ กองสาธิตการทำปุ๋ยหมักจากผักตบชวาและการให้ความรู้เกี่ยวกับการนำผักตบชวามาใช้ประโยชน์ โดยกิจกรรมดังกล่าวได้มีการบูรณาการร่วมกันกับหน่วยงานต่างๆในสังกัดอีกด้วย
{gallery}01nov2562_1{/gallery}