29 ตุลาคม 2562 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุมหารือระหว่างสำนักงานป้องกันและปราบปรามการฟอกเงิน (สำนักงาน ปปง.) กรมส่งเสริมสหกรณ์ และกรมตรวจบัญชีสหกรณ์ เพื่อร่วมกันบูรณาการตามบันทึกความเข้าใจว่าด้วยการประสานความร่วมมือในการป้องกันและปราบปรามการฟอกเงิน ผ่านกิจการสหกรณ์ (MOU) ครั้งที่ 3/2562
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุมหารือระหว่างสำนักงานป้องกันและปราบปรามการฟอกเงิน (สำนักงาน ปปง.) กรมส่งเสริมสหกรณ์ และกรมตรวจบัญชีสหกรณ์ เพื่อร่วมกันบูรณาการตามบันทึกความเข้าใจว่าด้วยการประสานความร่วมมือในการป้องกันและปราบปรามการฟอกเงิน ผ่านกิจการสหกรณ์ (MOU) ครั้งที่ 3/2562 โดยมีผู้แทนจากกรมตรวจบัญชีสหกรณ์ สำนักงาน ปปง. ผู้อำนวยการกอง/กลุ่ม และเจ้าหน้าที่คณะทำงานที่เกี่ยวข้องเข้าร่วมประชุม สำหรับการประชุมในครั้งนี้ เป็นการพิจารณาแผนการดำเนินการความร่วมมือของแต่ละหน่วยงานตาม (MOU) และแนวทางการประชาสัมพันธ์ ให้สหกรณ์ที่มีการรายงานการทำธุรกรรมในรูปแบบกระดาษ จำนวนสูงสุด 30 ลำดับแรก มาเป็นการรายงานการทำธุรกรรมผ่านระบบอิเล็กทรอนิกส์ (ระบบ AERS) ของกรมส่งเสริมสหกรณ์ และให้ผู้แทนหน่วยงานร่วมนำเสนอข้อมูลในส่วนของหน่วยงานนั้น ๆ เพื่อหารือในประเด็นอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้อง และรับฟังรายงานเรื่องสถานการณ์การนำส่งข้อมูลประกอบการประเมินความเสี่ยง ผ่านระบบ AMRAC ของสหกรณ์เครดิตยูเนี่ยน การเข้าแนะนำเกี่ยวกับการปฏิบัติตามกฎหมายว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการฟอกเงิน การบรรยายให้ความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการปฏิบัติตามกฎหมายว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการฟอกเงิน และกฎหมายว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการสนับสนุนทางการเงินแก่การก่อการร้ายและการแพร่ขยายอาวุธที่มีอานุภาพสูง และรับรองรายงานประชุม ณ ห้องประชุม 226 กรมส่งเสริมสหกรณ์ เทเวศร์
{gallery}29oct2562{/gallery}