16 ตุลาคม 2562 ดร.เฉลิมชัย ศรีอ่อน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และคณะ ลงพื้นที่ตรวจราชการในจังหวัดสุราษฎร์ธานี โดยมีนายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และหัวหน้าส่วนราชการต่าง ๆ ร่วมลงพื้นที่ในครั้งนี้ด้วย โดยได้ลงพื้นที่ตรวจราชการในพื้นที่โครงการแก้มลิงบ้านเกาะยวน ตำบลท่ากระดาน
ดร.เฉลิมชัย ศรีอ่อน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และคณะ ลงพื้นที่ตรวจราชการในจังหวัดสุราษฎร์ธานี โดยมีนายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และหัวหน้าส่วนราชการต่าง ๆ ร่วมลงพื้นที่ในครั้งนี้ด้วย โดยได้ลงพื้นที่ตรวจราชการในพื้นที่โครงการแก้มลิงบ้านเกาะยวน ตำบลท่ากระดาน เพื่อรับฟังสรุปผลการดำเนินงานของโครงการแก้มลิงบ้านเกาะยวน โอกาสนี้รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ได้ร่วมกิจกรรม ปลูกต้นไม้ และปล่อยพันธุ์ปลาน้ำจืดลงสู่แหล่งน้ำเพื่อเป็นแหล่งอาหารให้แก่เกษตรกร พร้อมทั้งเป็นประธานพิธีเปิดป้ายโครงการแก้มลิงบ้านเกาะยวน จากนั้นได้เดินทางเยี่ยมชมกลุ่มแปลงใหญ่ผักบางท่าข้าม อำเภอพุนพิน จังหวัดสุราษฎร์ธานี รับฟังบรรยายสรุปผลการดำเนินงานโครงการแปลงใหญ่ผักบางท่าข้าม ซึ่งเป็นกลุ่มชุมชนที่มีความเข้มแข็ง ใช้แนวทางการทำเกษตรแปลงใหญ่ “การตลาดนำการผลิต” มีตลาดนำส่งผักใน 14 จังหวัดภาคใต้ และที่เทสโก้ โลตัส ภายใต้การบริหารจัดการร่วมกันในรูปแบบเกษตรแปลงใหญ่ ผลิตสินค้าที่มีคุณภาพ มีการวางแผนปลูกอย่างเป็นระบบ และพบปะเกษตรกรที่มาร่วมต้อนรับ
{gallery}16oct2562_2{/gallery}