9 กันยายน 2562 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการส่งเสริมกลุ่มเกษตรกรสู่ความเข้มแข็ง (ระดับประเทศ) ประจำปีงบประมาณ 2562 ณ ห้องประชุมอาคารฝึกอบรมส่วนกลาง สำนักพัฒนาและถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ เขตดุสิต กรุงเทพฯ
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการส่งเสริมกลุ่มเกษตรกรสู่ความเข้มแข็ง (ระดับประเทศ) ประจำปีงบประมาณ 2562 ณ ห้องประชุมอาคารฝึกอบรมส่วนกลาง สำนักพัฒนาและถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ เขตดุสิต กรุงเทพฯ กลุ่มเป้าหมายประกอบด้วย คณะกรรมการกลางกลุ่มเกษตรกรระดับประเทศ คณะกรรมการดำเนินการและสมาชิกกลุ่มเกษตรกรข้าราชการ และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง จำนวน 60 คน ในการนี้รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ได้เน้นย้ำให้สหกรณ์/กลุ่มเกษตรกร จัดทำแผนพัฒนากลุ่มเกษตรกรและนโยบายส่งเสริมกลุ่มเกษตรกรควรมาจากความต้องการของสมาชิกและเน้นการช่วยเหลือสมาชิกเป็นหลัก โดยให้มีการเชื่อมโยงระหว่างสหกรณ์/กลุ่มเกษตรกรเพื่อสร้างเครือข่ายความร่วมมือและช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ร่วมกันสร้างมูลค่าเพิ่มของผลผลิตทางการเกษตร การผลิตสินค้าปลอดภัย การสนับสนุนองค์ความรู้ต่าง ๆ รวมทั้งเป็นการสร้างโอกาสในการขยายตลาดทั้งภายในภายนอกอีกด้วย
สำหรับโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการดังกล่าวจัดขึ้นระหว่างวันที่ 9 - 10 กันยายน 2562 มีวัตถุประสงค์เพื่อให้มีเวทีระดมความคิดเห็น หาแนวทางแก้ไขปัญหาของกลุ่มเกษตรกรทั่วประเทศ มีการวิเคราะห์พร้อมทั้งจัดทำแผนพัฒนากลุ่มเกษตรกร รวมทั้งเพื่อพัฒนากลุ่มเกษตรกรสู่ความเข้มแข็งระดับภาค และกำหนดเป็นแผนพัฒนากลุ่มเกษตรกรระดับประเทศ เพื่อให้มีแผนพัฒนากลุ่มเกษตรกรที่สามารถนำไปปฏิบัติและขับเคลื่อนให้สถาบันกลุ่มเกษตรกรมีความเข้มแข็งทางเศรษฐกิจและสังคมที่จะส่งผลให้สมาชิกกลุ่มเกษตรกรมีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้นต่อไป
{gallery}09sep2562{/gallery}