5 กันยายน 2562 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานเปิดโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการ “การจัดทำคู่มือและกระบวนการฝึกอบรมหลักสูตรนักส่งเสริมสหกรณ์” ณ ชลพฤกษ์รีสอร์ท จังหวัดนครนายก
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานเปิดโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการ “การจัดทำคู่มือและกระบวนการฝึกอบรมหลักสูตรนักส่งเสริมสหกรณ์” ณ ชลพฤกษ์รีสอร์ท จังหวัดนครนายก ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 5 - 7 กันยายน 2562 โดยสำนักพัฒนาและถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย ผู้ตรวจราชการกรม ผู้เชี่ยวชาญ สหกรณ์จังหวัดนครนายก ผู้แทนสหกรณ์ ผู้ปฏิบัติงานของกลุ่มต่างๆ จากสหกรณ์จังหวัดและหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ข้าราชการจากส่วนกลางและส่วนภูมิภาค จำนวน 50 คน เข้าร่วมประชุมในครั้งนี้ด้วย สำหรับโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการดังกล่าว มีวัตถุประสงค์เพื่อจัดทำเนื้อหาวิชาประกอบการบรรยายหลักสูตร “นักส่งเสริมสหกรณ์” ออกแบบกระบวนการฝึกอบรมในลักษณะ Active Learning มีการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ระหว่างหน่วยงาน ซึ่งในที่ประชุมมีการจัดกลุ่มเวิร์คช้อปเพื่อร่วมกันหารือในเรื่องการสร้างกระบวนการอบรมให้เกิดการเรียนรู้ร่วมกัน ในเรื่องเทคนิคที่ใช้ในการส่งเสริมสหกรณ์ การเสริมสร้างทัศนคติเชิงบวก หลักกฎหมายสหกรณ์ การใช้งบการเงิน การส่งเสริมธุรกิจสหกรณ์ โดยรองอธิบดีฯ ได้เน้นย้ำในเรื่องการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงให้มีการติดตามประเมินผลและร่วมกันปรับปรุงแก้ไขปัญหา
ทั้งนี้ การสร้างและพัฒนาหลักสูตรนักส่งเสริมสหกรณ์ จึงมีความจำเป็นที่จะต้องจัดเตรียมและดำเนินการเพื่อใช้สำหรับการอบรมให้กับข้าราชการผู้ปฏิบัติงานในกลุ่มส่งเสริมสหกรณ์ โดยการรวบรวมองค์ความรู้จากบุคลากรของกรมส่งเสริมสหกรณ์ที่มความรู้และประสบการณ์ในงานส่งเสริมสหกรณ์หลักสูตรนักส่งเสริมสหกรณ์ ซึ่งในครั้งนี้ได้เชิญบุคลากรที่มีประสบการณ์ในงานส่งเสริมสหกรณ์ ได้ร่วมกันได้สร้างรูปแบบ เนื้อหาและกระบวนการเพื่อเป็นกรอบแนวทางในการจัดอบรมข้าราชการที่บรรจุใหม่และต้องปฏิบัติหน้าที่ในกลุ่มส่งเสริมสหกรณ์ซึ่งหลักสูตรดังกล่าวจะจัดอบรมในปีงบประมาณ พ.ศ.2563 ต่อไป
{gallery}05stb2562_1{/gallery}