30 สิงหาคม 2562 นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการสร้างความร่วมมือด้านการตลาดและการพัฒนาศูนย์กระจายสินค้าสหกรณ์ ณ โรงแรมรอยัลริเวอร์ เขตบางพลัด กรุงเทพมหานคร จัดขึ้นระหว่างวันที่ 30-31 สิงหาคม 2562
นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการสร้างความร่วมมือด้านการตลาดและการพัฒนาศูนย์กระจายสินค้าสหกรณ์ ณ โรงแรมรอยัลริเวอร์ เขตบางพลัด กรุงเทพมหานคร จัดขึ้นระหว่างวันที่ 30-31 สิงหาคม 2562 ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย ข้าราชการสำนักงานสหกรณ์จังหวัด สำนักงานส่งเสริมสหกรณ์กรุงเทพมหานคร พื้นที่ 1 และพื้นที่ 2 ผู้แทนสหกรณ์ และเจ้าหน้าที่ จำนวน 200 คน สำหรับการจัดโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการในครั้งนี้ เพื่อเพิ่มศักยภาพสหกรณ์ในการให้บริการแก่สมาชิก ส่งเสริมด้านการดำเนินธุรกิจ การจัดการองค์กร และพัฒนาธุรกิจสหกรณ์ในรูปแบบของศูนย์กระจายสินค้าสหกรณ์ ในการจัดหาสินค้าจากเครือข่ายสหกรณ์มาจำหน่ายและสร้างช่องทางการตลาด รวมถึงประชาสัมพันธ์สินค้าคุณภาพที่ผลิตโดยขบวนการสหกรณ์ โดยมีเป้าหมายในการยกระดับการพัฒนาศูนย์กระจายสินค้าสหกรณ์ให้มีความเข้มแข็ง
ซึ่งกรมส่งเสริมสหกรณ์ ได้มีการขับเคลื่อนศูนย์กระจายสินค้าสหกรณ์ ตั้งแต่ปี พ.ศ.2555 มีการส่งเสริมและพัฒนาเป็นระดับขั้น ตั้งแต่การพัฒนาองค์ความรู้บุคลากรของสหกรณ์ การส่งเสริมและสนับสนุนอุปกรณ์ เครื่องมือเพื่อช่วยในการอำนวยความสะดวก การบริหารจัดการ ลดต้นทุน การขนส่งสินค้า รวมทั้งส่งเสริมให้มีการเชื่อมโยงการค้า แลกเปลี่ยนสินค้าร่วมกันกับขบวนการสหกรณ์ ทั้งสหกรณ์ภาคการเกษตร และสหกรณ์นอกภาคการเกษตร รวมทั้งภาคเอกชน ทั้งนี้ ปัจจุบันมีสหกรณ์ที่เป็นศูนย์กระจายสินค้าสหกรณ์ จำนวน 122 แห่ง ได้แก่ สหกรณ์การเกษตร 85 แห่ง สหกรณ์นิคม 4 แห่ง สหกร์การเกษตรเพื่อการตลาดลูกค้า ธ.ก.ส. 13 แห่ง ชุมนุมสหกรณ์ 14 แห่ง สหกรณ์ร้านค้า 3 แห่ง และสหกรณ์เครดิตยูเนี่ยน 3 แห่ง มียอดจำหน่ายสินค้ารวม 9,199 ล้านบาท
{gallery}30aug2562{/gallery}