28 สิงหาคม 2562 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานการประชุมคณะกรรมการบริหารกองทุนพัฒนาสหกรณ์ ครั้งที่ 5 ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2562 พร้อมด้วยนายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ผู้เข้าร่วมประชุมในครั้งนี้
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานการประชุมคณะกรรมการบริหารกองทุนพัฒนาสหกรณ์ ครั้งที่ 5 ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2562 พร้อมด้วยนายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ผู้เข้าร่วมประชุมในครั้งนี้ ประกอบด้วย ผู้แทนจากกรมตรวจบัญชีสหกรณ์ กรมส่งเสริมการเกษตร กรมประมง กรมปศุสัตว์ สำนักงบประมาณ กรมบัญชีกลาง ผู้แทนกลุ่มเกษตรกร และผู้แทนสหกรณ์ ทั้ง 7 ประเภท สำหรับการประชุมคณะกรรมการฯในครั้งนี้ เพื่อติดตามผลมติที่ประชุมครั้งที่ผ่านมา และสรุปผลการดำเนินงานกองทุนพัฒนาสหกรณ์ ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2562 ซึ่งมีทุนการดำเนินงานจำนวน 6,061.63 ล้านบาท และรายงานถึงข้อมูลสารสนเทศของกองทุนพัฒนาสหกรณ์ ฐานะทางการเงิน การให้กู้ยืมเงิน การรับชำระหนี้ รวมทั้งรายงานผลการติดตามตรวจสอบการใช้เงินกู้ กพส.ของสหกรณ์ โดยให้ดำเนินโครงการตรวจสุขภาพลูกหนี้กพส. ซึ่งมีวัตถุประสงค์เพื่อติดตามเร่งรัดหนี้ ติดตามตรวจสอบการใช้เงินกู้ของสหกรณ์ให้เป็นไปตามวัตถุประสงค์ในการกู้ยืม
ในการนี้ ที่ประชุมได้พิจารณาขออนุมัติแผนการดำเนินงานและกรอบงบประมาณรายจ่าย ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2563 เรื่องกรอบวงเงินให้สหกรณ์กู้ยืม จำนวน 4,500 ล้านบาท โดยแบ่งเป็น วงเงินให้กู้ยืมโครงการปกติ จำนวน 2,200 ล้านบาท และวงเงินให้กู้ยืมโครงการพิเศษ จำนวน 2,300 ล้านบาท ซึ่งในปีงบประมาณ พ.ศ.2563 หน่วยงานต่างๆได้เสนอโครงการที่จะส่งเสริมและพัฒนาสหกรณ์เพื่อขอรับการจัดสรรเงินตามโครงการพิเศษ จำนวน 14 โครงการ ได้แก่ ยุทธศาสตร์ที่ 1 การพัฒนาความเข้มแข็งของสหกรณ์ จำนวน 8 โครงการ ยุทธศาสตร์ที่ 4 การเพิ่มขีดความสามารถทางการแข่งขันของสหกรณ์ จำนวน 3 โครงการ ยุทธศาสตร์การพัฒนาการเกษตร กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ในช่วงแผนพัฒนาเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติ ฉบับที่ 12 จำนวน 2 โครงการ และยุทธศาสตร์พัฒนาโคนมและผลิตภัณฑ์นม จำนวน 1 โครงการ ณ ห้องประชุม 226 กรมส่งเสริมสหกรณ์ เทเวศร์
{gallery}28aug2562{/gallery}