26 สิงหาคม 2562 นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมด้วยนายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และคณะผู้บริหารกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่เยี่ยมชมการรวบรวมน้ำยางพาราของกลุ่มเกษตรทำสวนบ้านนาปรังพัฒนา หมู่ 1 ตำบลคลองกวาง อำเภอนาทวี จังหวัดสงขลา ซึ่งกลุ่มเกษตรกรฯ ได้ดำเนินการรวบรวมน้ำยางสดซึ่งเป็นผลผลิตของสมาชิกเพื่อจำหน่าย มีการพัฒนาเพื่อยกระดับเป็นจุดรวบรวมน้ำยางสดที่ผ่านมาตรฐาน GMP
นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมด้วยนายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และคณะผู้บริหารกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่เยี่ยมชมการรวบรวมน้ำยางพาราของกลุ่มเกษตรทำสวนบ้านนาปรังพัฒนา หมู่ 1 ตำบลคลองกวาง อำเภอนาทวี จังหวัดสงขลา ซึ่งกลุ่มเกษตรกรฯ ได้ดำเนินการรวบรวมน้ำยางสดซึ่งเป็นผลผลิตของสมาชิกเพื่อจำหน่าย มีการพัฒนาเพื่อยกระดับเป็นจุดรวบรวมน้ำยางสดที่ผ่านมาตรฐาน GMP โดยได้รับรางวัลกลุ่มเกษตรกรดีเด่นแห่งชาติ ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2562 ประเภททำสวน โดยสมาชิกทุกครอบครัวให้ความร่วมมือส่งน้ำยางสดให้กับกลุ่มเกษตรกรอย่างสม่ำเสมอ สมาชิกมีส่วนร่วมในการดำเนินธุรกิจรวบรวมน้ำยางกับกลุ่มเกษตร คิดเป็นร้อยละ 100 ของสมาชิกทั้งหมด โดยแบ่งสมาชิกเป็นกลุ่มย่อย จำนวน 10 กลุ่ม มีพื้นที่เปิดกรีด 7,317 ไร่ โดยปริมาณน้ำยางสดที่กลุ่มเกษตรกรฯ สามารถรับซื้อได้เฉลี่ยวันละ 70 ตัน
ปัจจุบันกลุ่มเกษตรกรฯ ดำเนินงาน 3 ธุรกิจ ได้แก่ ธุรกิจรวบรวมผลผลิต รวบรวมน้ำยางพาราสดเพื่อจำหน่าย ปริมาณ 4,976 ตัน มีมูลค่า 79,271,749.99 บาท ธุรกิจแปรรูปผลผลิตทางการเกษตรและการผลิตสินค้า โดยขายปุ๋ยผสมตามค่าวิเคราะห์ดิน ปริมาณ 240 ตัน มีมูลค่า 3,193,970 บาท และธุรกิจจัดหาสินค้ามาจำหน่าย โดยจัดหาปัจจัยการผลิตและวัสดุการเกษตรมาจำหน่ายแก่สมาชิก มีปริมาณธุรกิจ จำนวน 430,573 บาท
จากนั้นเดินทางไปตรวจเยี่ยมและรับฟังปัญหา อุปสรรคในการดำเนินการก่อสร้างโรงงานผลิตน้ำยางข้นของสหกรณ์การเกษตรจะนะ จำกัด อำเภอจะนะ จังหวัดสงขลา โดยมีนายชัยนนท์ นิตย์สิริ ผู้จัดการสหกรณ์การเกษตรจะนะ จำกัด คณะกรรมการ และสมาชิกสหกรณ์ฯ ให้การต้อนรับ
สำหรับโรงงานผลิตน้ำยางข้นของสหกรณ์แห่งนี้ เกิดจากแนวคิดที่จะผลิตน้ำยางข้นเพื่อสร้างมูลค่าเพิ่มให้กับยางพาราและช่วยรองรับปริมาณผลผลิตยางพาราของเกษตรกรในพื้นที่ มีกำลังการผลิตวันละ 50 ตัน งบประมาณในการก่อสร้าง 50 ล้านบาท โดยกรมส่งเสริมสหกรณ์ได้สนับสนุนงบประมาณจากโครงการไทยนิยม ยั่งยืน ปี 2561 ในการก่อสร้างระบบกำจัดกลิ่นแอมโมเนีย จำนวน 1 ชุด มูลค่า 3,600,000 บาท สหกรณ์สมทบอีก จำนวน 392,100 บาท เพื่อใช้ประกอบการผลิตน้ำยางสดข้น โดยโรงงานผลิตน้ำยางข้นมีแผนเดินเครื่องจักรในเดือนมกราคม พ.ศ.2563 และได้วางแผนการตลาดโดยจะส่งน้ำยางข้นเพื่อเป็นวัตถุดิบให้สหกรณ์เครือข่ายนำไปแปรรูปเป็นผลิตภัณฑ์ชนิดต่าง ๆ และในอนาคตหากโรงงานผลิตน้ำยางข้นของสหกรณ์การเกษตรจะนะ จำกัด สามารถเดินเครื่องจักรและผลิตน้ำยางข้นได้ จะช่วยเพิ่มโอกาสการแข่งขันทางด้านต้นทุนให้แก่ขบวนการสหกรณ์ ก่อให้เกิดความมั่นคงทางด้านรายได้ และสามารถพัฒนาคุณภาพชีวิตแก่สมาชิกสหกรณ์เกษตรกรชาวสวนยางอีกด้วย โดยกรมส่งเสริมสหกรณ์มีแผนในการพัฒนาศักยภาพคณะกรรมการสหกรณ์ ฝ่ายจัดการ ให้มีความรู้ในเรื่องการจัดการธุรกิจรวบรวมน้ำยางจากเกษตรกรเพื่อผลิตเป็นน้ำยางข้น การใช้ประโยชน์อุปกรณ์การตลาดที่สหกรณ์ได้รับอุดหนุนจากกรมส่งเสริมสหกรณ์ รวมทั้งการพัฒนาระบบการผลิตของโรงงานให้ได้มาตรฐาน GMP เพื่อยกระดับมูลค่ายางพาราต่อไป
{gallery}26aug2562_3{/gallery}