26 สิงหาคม 2562 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เข้าร่วมประชุมคณะกรรมการขับเคลื่อนโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ครั้งที่ 1/2562 โดยมีนายอนันต์ สุวรรณรัตน์ ปลัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุม มีผู้แทนจากหน่วยงานต่างๆในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เข้าร่วมประชุมในครั้งนี้ด้วย ณ ห้องประชุม 123 กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ถนนราชดำเนิน กรุงเทพฯ
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เข้าร่วมประชุมคณะกรรมการขับเคลื่อนโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ครั้งที่ 1/2562 โดยมีนายอนันต์ สุวรรณรัตน์ ปลัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุม มีผู้แทนจากหน่วยงานต่างๆในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เข้าร่วมประชุมในครั้งนี้ด้วย ณ ห้องประชุม 123 กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ถนนราชดำเนิน กรุงเทพฯ เพื่อรับทราบรายงานผลสรุปการดำเนินงานโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ของกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ประจำปีงบประมาณ 2562 ซึ่งแบ่งเป็นงานพัฒนาแหล่งน้ำ 3,099 โครงการ งานพัฒนาด้านการเกษตรและส่งเสริมอาชีพ 529 โครงการ 1,302 กิจกรรม และร่วมพิจารณาแนวทางการขับเคลื่อนงานโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริของกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ในเรื่องโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริที่สำคัญ ประจำปี 2563 โดยให้มีการติดตามความคืบหน้าการดำเนินงานอย่างใกล้ชิด การจัดทำฐานข้อมูลโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ โดยให้มีการตั้งคณะทำงานจัดทำฐานข้อมูลโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ เพื่อพิจารณาการจัดทำฐานข้อมูลในภาพรวมของกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และการประชาสัมพันธ์โครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ เห็นควรให้มีการจัดทำโครงการสร้างการรับรู้การดำเนินงานโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริของกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ขึ้น โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อสนับสนุน และส่งเสริมให้เกษตรกรน้อมนำแนวทางไปปรับใช้ในการดำเนินกิจกรรมทางการเกษตรตามแนวพระราชดำริในพื้นที่ตามความเหมาะสม รวมทั้งเพื่อเผยแพร่ ประชาสัมพันธ์การขยายผลองค์ความรู้ตามแนวพระราชดำริและปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงในพื้นที่โครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ และเป็นการเผยแพร่ประชาสัมพันธ์ผลสำเร็จของโครงการสำคัญให้เป็นที่รู้จักอย่างกว้างขวางมากยิ่งขึ้น
{gallery}26aug2562_2{/gallery}