26 สิงหาคม 2562 นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมด้วยนายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และคณะผู้บริหารกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่เยี่ยมชมจุดซื้อน้ำยางรายย่อยบ้านทุ่งดุก หมู่ 1 ตำบลท่าประดู่ อำเภอนาทวี จังหวัดสงขลา
นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมด้วยนายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และคณะผู้บริหารกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่เยี่ยมชมจุดซื้อน้ำยางรายย่อยบ้านทุ่งดุก หมู่ 1 ตำบลท่าประดู่ อำเภอนาทวี จังหวัดสงขลา มีการสาธิตการหาค่า DRC หรือการอบแห้งเป็นวิธีหาค่าเปอร์เซ็นต์เนื้อยางแห้งในน้ำยางได้อย่างถูกต้องแม่นยำ โดยการนำน้ำยางไปทำให้แห้ง ให้เหลือแต่เฉพาะเนื้อยาง แล้วนำไปชั่งน้ำหนักเปรียบเทียบเปอร์เซนต์ความต่างระหว่างน้ำยางสดก่อนที่จะนำไปทำให้แห้ง กับเนื้อยางที่อบแห้งแล้ว ทำให้ได้ค่าเปอร์เซ็นต์เนื้อยางแห้งของน้ำยางสด จากนั้นได้เดินทางเยี่ยมชมโรงงานผสมปุ๋ยใช้เองของสหกรณ์การเกษตรนาทวี จำกัด เพื่อลดต้นทุนการผลิตในโครงการเพิ่มศักยภาพการผลิตปุ๋ยผสมตามค่าการวิเคราะห์ธาตุอาหารพืชในดิน และพบปะสมาชิกสหกรณ์ในพื้นที่อำเภอนาทวี จังหวัดสงขลา โดยมีนายราชิต สุดพุ่ม รองผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา นายนพรัตน์ ศักดิ์พันธ์ ผู้จัดการสหกรณ์การเกษตรนาทวี จำกัด คณะกรรมการ และสมาชิกสหกรณ์ฯ ให้การต้อนรับ
สหกรณ์การเกษตรนาทวี จำกัด ได้เข้าร่วมโครงการปุ๋ยผสมใช้เองผ่านสหกรณ์การเกษตรเพื่อลตตันทุนการผลิตให้แก่เกษตรกร ของกรมส่งเสริมสหกรณ์ ทำให้เกษตรกรได้ใช้ปุ๋ยผสมที่มีคุณภาพตรงตามความต้องการของพืชที่เหมาะสมกับสภาพของดิน ในราคาที่เป็นธรรม ช่วยลดต้นทุนการผลิตของเกษตรกรและสมาชิกสหกรณ์ โดยทางกรมส่งเสริมสหกรณ์ได้สนับสนุนเครื่องผสมปุ๋ยอัตโนมัติขนาด 40 ตัน ต่อวัน จำนวน 1 เครื่อง จักรเย็บกระสอบด้ายคู่กึ่งอัตโนมัติ แท่นจักร จำนวน 1 เครื่อง พร้อมรถโฟล์คลิฟท์ ขนาด 3 ตัน จำนวน 1 คัน ซึ่งสหกรณ์ได้เริ่มให้บริการปุ๋ยผสมให้กับสมาชิกตั้งแต่เตือนสิงหาคม 2561 ที่ผ่านมา ปัจจุบันสหกรณ์ได้จำหน่ายให้แก่ สมาชิกแล้ว 612 ราย ปริมาณ 378,122 กิโลกรัม หรือ 7,562 กระสอบ คิดเป็นมูลค่า 5,032,713 บาท ทำให้สามารถลดต้นทุนการผลิตให้กับเกษตรกรและสมาชิกสหกรณ์กระสอบละ 158 บาท คิดเป็นมูลค่า 1,194,796 บาท ภายหลังจากที่สหกรณ์เปิดให้บริการผสมปุ๋ย สมาชิกสหกรณ์กว่า 80% และเกษตรในพื้นที่ให้ความสนใจและมาใช้บริการเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง ส่งผลให้สหกรณ์ผสมปุ๋ยไม่ทันตามความต้องการใช้ของสมาชิก ซึ่งในเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมา มียอดสั่งซื้อมากกว่า 120 ตัน โดยสหกรณ์สามารถผลิตได้เพียง 97 ตันเศษเท่านั้น และในอนาคตจะขอรับการสนับสนุนงบประมาณในการจัดซื้อเครื่องผสมปุ๋ยขนาดใหญ่ เพื่อให้สามารถผสมปุ๋ยได้เพียงพอต่อความต้องการของสมาชิกและเกษตรกร
ปัจจุบันสหกรณ์การเกษตรนาทวี จำกัด ได้ดำเนินธุรกิจใน 4 ประเภท ได้แก่ 1) ธุรกิจรับฝากเงิน มีมูลค่า 36,317,487.49 บาท 2) ธุรกิจสินเชื่อมีมูลค่า 85,814,626 บาท 3) ธุรกิจรวบรวมผลผลิตจาก เกษตรกรและสมาชิกสหกรณ์รวมมูลค่า 62,580.50 บาท และ 4) ธุรกิจจัดหาสินค้ามาจำหน่ายแก่เกษตรกรสมาชิก สหกรณ์และผู้คนทั่วไป มีมูลค่า 10,919,665.90 บาท ด้านธุรกิจรวบรวมผลผลิตทางสหกรณ์ได้ดำเนินการรวบรวมกล้วยหอมจากสมาชิก ซึ่งปัจจุบันมีสมาชิก สหกรณ์ผู้ปลูกกลัวยหอม จำนวน 120 ราย มีกลัวยหอมที่พร้อมตัดส่งให้สหกรณ์จำนวน 14 ราย ปริมาณ 16 ตัน โดย สหกรณ์ได้รวบรวมผลผลิตและส่งพ่อค้าภายในจังหวัดต่อไป
{gallery}26aug2562_1{/gallery}