25 สิงหาคม 2562 นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมด้วยนายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์และคณะผู้บริหารกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมมการดำเนินงานของชุมนุมสหกรณ์ชาวสวนยางจังหวัดสตูล จำกัด อำเภอควนกาหลง จังหวัดสตูล
นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมด้วยนายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์และคณะผู้บริหารกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมมการดำเนินงานของชุมนุมสหกรณ์ชาวสวนยางจังหวัดสตูล จำกัด อำเภอควนกาหลง จังหวัดสตูล โดยมีนายวงศกร นุ่นชูคันธ์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสตูล นายการีม ยูหันนัน ประธานกรรมการชุมนุมสหกรณ์ชาวสวนยางจังหวัดสตูล จำกัด คณะกรรมการชุมนุมฯ และสมาชิกให้การต้อนรับ
ในการนี้ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ได้มอบนโยบาย และแนวทางในการดำเนินงานเพื่อสร้างมูลค่าเพิ่มให้กับยางพารา และผลิตภัณฑ์แปรรูปต่างๆ ของชุมนุมฯ ดังนี้
1.การสร้างมูลค่ายางพาราโดยการแปรรูปเป็นแท่นแบริเออร์ หลักกิโลเมตร และกรวยจราจร จากยางพารา ซึ่งขณะนี้ได้ทำหนังสือขอความร่วมมือกับกระทรวงคมนาคมสนับสนุนการแปรรูปเป็นผลิตภัณฑ์ดังกล่าว และรับซื้อผลิตภัณฑ์ยางพาราจากสหกรณ์โดยตรง ไม่ผ่านคนกลาง เพื่อเป็นการสร้างความร่วมมือกันในการช่วยเหลือเกษตรกรชาวสวนยาง แก้ไขปัญหาราคายางพาราตกต่ำ และยกระดับสินค้ายางพาราโดยการแปรรูปเพื่อสร้างมูลค่าเพิ่มด้วย
2.มอบหมายกรมส่งเสริมสหกรณ์เร่งสร้างและพัฒนาตลาดออนไลน์เพื่อจำหน่ายสินค้าสหกรณ์ให้เข้าถึงผู้บริโภคได้สะดวกและรวดเร็ว โดยให้สร้าง Facebook fanpage เพื่อเป็นช่องทางในการขายสินค้าสหกรณ์เป็นการเฉพาะ และให้คัดสินค้าสหกรณ์ที่มีคุณภาพ ผ่านการรับรองมาตรฐานจากหน่วยงานต่างๆ มานำเสนอและประชาสัมพันธ์ในช่องทางดังกล่าว เพื่อเปิดโอกาสให้สหกรณ์สามารถขายสินค้าให้กับผู้บริโภคได้โดยตรง ซึ่งจะทำให้เกิดรายได้ที่ยั่งยืนกับสมาชิก ได้มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น ทั้งยังส่งผลต่อการเพิ่มบทบาทสหกรณ์ให้เป็นองค์กรที่มีศักยภาพ สามารถพัฒนาเศรษฐกิจฐานรากได้อีกด้วย
ทั้งนี้ ชุมนุมสหกรณ์ชาวสวนยางจังหวัดสตูล จำกัด เกิดจากการรวมตัวของสหกรณ์กองทุนสวนยางในจังหวัดสตูล เพื่อแก้ไขปัญหาราคายางพาราตกต่ำ จำนวน 18 สหกรณ์ โดยชุมนุมฯ ได้ดำเนินธุรกิจรวบรวมยางแผ่นรมควันเพื่อจำหน่าย มีการแปรรูปอัดก้อนยางพารา และแปรรูปเป็นผลิตภัณฑ์จากยางพาราด้วยการสร้างโรงงานแปรรูปผลิตภัณฑ์ยางพาราเป็นของตนเอง โดยมีพื้นที่ปลูกยางพารา จำนวน 49,087 ไร่ พื้นที่กรีดยางพารา จำนวน 31,764 ไร่ และในปีการผลิต 2561/62 ชุมนุมฯ สามารถรวบรวมยางแผ่นรมควัน จำนวน 2,004 ตัน มูลค่า 89,522,843 บาท แปรรูปเป็นยางอัดก้อน ปริมาณ 174 ตัน หรือ 1,596 ก้อนๆ ละ 111.11 กก. มูลค่า 7,962,686 บาท และแปรรูปผลิตภัณฑ์แผ่นปูพื้น ไม้กวาดยางพารา มูลค่า 22,203,999 บาทโดยจำหน่ายยางอัดก้อนให้แก่ ชุมนุมสหกรณ์กองทุนสวนยางจังหวัดตรัง กลุ่มเกษตรกรทำสวนยางธารน้ำทิพย์ และพ่อค้าทั่วไป ซึ่งถือเป็นความก้าวหน้าของชุมนุมสหกรณ์ฯในการนำวัตถุดิบจากยางพารามาแปรรูปเพื่อสร้างมูลค่าเพิ่ม ภายใต้แนวทางผลิตภัณฑ์ตามความต้องการของตลาด อาทิ พื้นสนามฟุตซอล ไม้กวาดยางพารา เก้าอี้ยางพารา รองเท้าฟองน้ำยางพาราซึ่งได้รับการตอบรับจากตลาดป็นอย่างดี โดยจำหน่ายให้บริษัทเอกชนอบต.สมาชิก และบุคคลทั่วไป สามารถสร้างรายได้ให้กับสมาชิกของสหกรณ์ สมาชิกในพื้นที่เป็นอย่างมาก
{gallery}25aug2562_1{/gallery}