25 สิงหาคม 2562 นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และคณะ พร้อมด้วยนายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และคณะผู้บริหารกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมการดำเนินงานของวิสาหกิจชุมชนกลุ่มอาชีพสหกรณ์บ้านพังดาน ตำบลนาขยาด อำเภอควนขนุน จังหวัดพัทลุง
นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และคณะ พร้อมด้วยนายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และคณะผู้บริหารกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมการดำเนินงานของวิสาหกิจชุมชนกลุ่มอาชีพสหกรณ์บ้านพังดาน ตำบลนาขยาด อำเภอควนขนุน จังหวัดพัทลุง ซึ่งเป็นกลุ่มที่นำน้ำยาพาราสดมาผลิตเป็นผลิตภัณฑ์จากยางพาราซึ่งได้มาตรฐานผลิตภัณฑ์ชุมชน หรือ มผช. .และ OTOP ออกจำหน่าย โดยได้ระดมทุนในจากสมาชิกร่วมลงหุ้นและกู้เงินจากธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตร (ธ.ก.ส.) สาขาควนขนุน จำนวน 450,000 บาท ดำเนินงานในขั้นตันด้วยการจัดซื้อเครื่องจักรแปรรูปหมอนยางพาราเพื่อสุขภาพ และหมอนยางพาราชาโคล ผสมผงถ่านชาโคลเพื่อจำหน่ายจนเป็นที่ยอมรับของตลาดในปัจจุบัน และสามารถสร้างผลิตภัณฑ์ที่ได้มาตรฐาน มีการส่งออกไปยังประเทศจีนไม่น้อยกว่า 4,000 ใบ/ปี
การดำเนินงานของวิสาหกิจชุมชนแห่งนี้นับว่าสอดคล้องกับนโยบายของกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ในการแก้ไขปัญหาราคายางพาราตกต่ำโดยการเพิ่มมูลค่ายางพาราที่สามารถเพิ่มจาก 30 บาท/กก. เป็น 300 บาท/กก. ซึ่งการผลิตหมอนยางพารา 1 ใบ ใช้น้ำยางสด 1.3 กก. ขายใบละ 450 บาท และมีการซื้อขายไม่น้อยกว่า 4,000 - 6,000 ใบ/เดือน จึงทำให้คนในชุมชนมีรายได้เพิ่มไม่น้อยกว่า 10,000 บาท/คน/เดือน ซึ่งเป็นแนวทางหนึ่งที่จะสร้างความเชื่อมั่นในอาชีพชาวสวนยางต่อไปได้เป็นอย่างดี และในอนาคจะเพิ่มกำลังการผลิตให้ได้วันละ 500 ใบ หรือเดือนละประมาณ 15,000 ใบ และพัฒนาผลิตภัณฑ์ให้ได้มาตรฐานผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม (มอก.) พร้อมปรับปรุงระบบการอบแห้ง เพื่อแก้ปัญหาหมอนอับชื้นอีกด้วย
{gallery}25aug2562{/gallery}