21 สิงหาคม 2562นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีมอบวุฒิบัตร "การเรียนการสอนสหกรณ์ในโรงเรียนวังไกลกังวล ในพระบรมราชูปถัมภ์" ประจำภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2562 ให้แก่ผู้แทนนักเรียนระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 จำนวน 6 คน จากจำนวน 106 คน และผู้แทนนักเรียนระดับมัธยมศึกษาปีที่ 1 จำนวน 12 คน จากจำนวน 216 คน
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีมอบวุฒิบัตร "การเรียนการสอนสหกรณ์ในโรงเรียนวังไกลกังวล ในพระบรมราชูปถัมภ์" ประจำภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2562 ให้แก่ผู้แทนนักเรียนระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 จำนวน 6 คน จากจำนวน 106 คน และผู้แทนนักเรียนระดับมัธยมศึกษาปีที่ 1 จำนวน 12 คน จากจำนวน 216 คน ที่ผ่านกิจกรรมการเรียนการสอนสหกรณ์ และร่วมเป็นเกียรติในการมอบอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ และเครื่องอ่านบาร์โค้ด จากขบวนการสหกรณ์ในจังหวัดประจวบคีรีขันธ์ และชุมนุมสหกรณ์โคนมภาคใต้และตะวันตก จำกัด เพื่อสนับสนุนการทำกิจกรรมร้านค้าสหกรณ์โรงเรียนวังไกลกังวล ในพระบรมราชูปถัมภ์ โดยมี ดร.ราตรี ศรีไพวรรณ ผู้อำนวยการโรงเรียนวังไกลกังวล ในพระบรมราชูปถัมภ์, นายสุวัฒน์ ขันเชื้อ สหกรณ์จังหวัดประจวบคีรีขันธ์, นายเฉลิม นวมนิ่ม ผู้อำนวยการศูนย์ถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ที่ 15 และ นางสาวกุลยา ทองเพชร ผู้อำนวยการศูนย์ถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ ที่ 16 ให้การต้อนรับ ณ ห้องประชุมโรงเรียนวังไกลกังวล ในพระบรมราชูปถัมภ์ อำเภอหัวหิน จังหวัดประจวบคีรีขันธ์
ทั้งนี้ สืบเนื่องจากกรมส่งเสริมสหกรณ์ได้จัดโครงการส่งเสริมการเรียนรู้การสหกรณ์ในโรงเรียนวังไกลกังวลในพระบรมราชูปถัมภ์ขึ้นเพื่อเป็นแหล่งเรียนรู้ด้านการสหกรณ์และเป็นการสร้างการมีส่วนร่วมของนักเรียน โดยดำเนินกิจกรรมร้านสหกรณ์ควบคู่กับการสอนวิชาการสหกรณ์ในนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 และชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 ผ่านการเรียนเชิงกิจกรรม สร้างความรู้ ความเข้าใจพื้นฐานเรื่องการสหกรณ์ เพื่อให้นักเรียนกล้าคิด กล้าทำ กล้าแสดงออก และนำความรู้ด้านสหกรณ์ไปใช้ในกิจกรรมสหกรณ์นักเรียน และชีวิตประจำวัน
นอกจากนี้ยังได้เยี่ยมชมสถานีวิทยุโทรทัศน์การศึกษาทางไกลผ่านดาวเทียมในกระบวนการผลิตรายการการเรียนการสอน และการออกอากาศการเรียนการสอนของช่อง DLTV 1 - 15 อีกด้วย
{gallery}21aug2562_1{/gallery}