20 สิงหาคม 2562 นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายภานุวัฒน์ ณ นครพนม ผู้ทรงคุณวุฒิด้านการสหกรณ์ และคณะ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมและติดตามผลการดำเนินงานของสหกรณ์ปฏิรูปที่ดินท่าวังผ่า จำกัด จังหวัดน่าน โดยสหกรณ์ดังกล่าวได้ดำเนินธุรกิจรวบรวม และตัดแต่ง ผักปลอดสารพิษมาตรฐาน GAP ได้แก่ พริกชี้ฟ้าแดง ฟักทอง ฟักเขียว ฯลฯ ซึ่งสหกรณ์ฯ ได้มาตรฐาน GMP
นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายภานุวัฒน์ ณ นครพนม ผู้ทรงคุณวุฒิด้านการสหกรณ์ และคณะ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมและติดตามผลการดำเนินงานของสหกรณ์ปฏิรูปที่ดินท่าวังผ่า จำกัด จังหวัดน่าน โดยสหกรณ์ดังกล่าวได้ดำเนินธุรกิจรวบรวม และตัดแต่ง ผักปลอดสารพิษมาตรฐาน GAP ได้แก่ พริกชี้ฟ้าแดง ฟักทอง ฟักเขียว ฯลฯ ซึ่งสหกรณ์ฯ ได้มาตรฐาน GMP และสหกรณ์ฯ ได้เพิ่มมูลค่าผลผลิต โดยการแปรรูป พริกชี้ฟ้าแดง เป็นพริกแห้งและพริกป่นคุณภาพ โดยใช้ตู้อบพลังงานแสงอาทิตย์ บรรจุถุงกระดาษซิปล็อค 100 กรัม จำหน่ายราคา 35 บาท และฟักทองผงปลอดสารพิษ ชงพร้อมดื่ม บรรจุ 10 ซอง ราคา 120 บาท ทั้งนี้ ได้แนะนำให้สหกรณ์วางแผนการผลิตของสมาชิก และมุ่งพัฒนาคุณภาพการผลิตตั้งแต่ต้นน้ำจนถึงปลายน้ำ
{gallery}20aug2562_3{/gallery}