15 สิงหาคม 2562 นายเชิดชัย พรมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่อำเภอเกษตรวิสัย จังหวัดร้อยเอ็ดเพื่อเป็นประธานพิธีเปิดการประชุมใหญ่สามัญประจำปี 2561 ของสหกรณ์การเกษตรเกษตรวิสัย จำกัด
นายเชิดชัย พรมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่อำเภอเกษตรวิสัย จังหวัดร้อยเอ็ดเพื่อเป็นประธานพิธีเปิดการประชุมใหญ่สามัญประจำปี 2561 ของสหกรณ์การเกษตรเกษตรวิสัย จำกัด โดยมีนายเสฐียรพงษ์ อินเพน สหกรณ์จังหวัดร้อยเอ็ด นางวรัญญาภรณ์ มันตาพันธ์ ผอ.กลุ่มส่งเสริมและพัฒนาธุรกิจสหกรณ์ นายทองสุข แทนมูล ประธานกรรมการสหกรณ์พร้อมคณะกรรมการ นางบุญเกิด ภานนท์ ผู้จัดการสหกรณ์และบุคลากรร่วมให้การต้อนรับ แขกผู้มีเกียรติมาร่วมในพิธีการประกอบด้วย หัวหน้าสำนักงานตรวจบัญชีสหกรณ์ร้อยเอ็ด ผู้จัดการธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์สาขาอำเภอเกษตรวิสัย นางศศิธร เขวาลำธาร ผู้อำนวยการกลุ่มส่งเสริมสหกรณ์ 3 และคณะ ผู้จัดการสหกรณ์การเกษตร สหกรณ์เครดิตยูเนี่ยน ฯลฯ ณ สหกรณ์การเกษตรเกษตรวิสัย จำกัด อำเภอเกษตรวิสัย จังหวัดร้อยเอ็ด
สหกรณ์จังหวัดร้อยเอ็ด กล่าวว่า สหกรณ์แห่งนี้ เป็นสหกรณ์ขนาดใหญ่ของอำเภอเกษตรวิสัย จดทะเบียนจัดตั้งเมื่อวันที่ 18 เมษายน 2520 มีสมาชิกสามัญ 8,981 คน ผู้แทนสมาชิก เข้าร่วมประชุมในวันนี้ 350 คน มีทุนดำเนินงานทั้งสิ้น 2,546.27 ล้านบาท กำไรสุทธิประจำปี 33.96 ล้านบาท มีการจัดสรรตามระเบียบและข้อบังคับอย่างถูกต้อง สหกรณ์จังหวัดร้อยเอ็ด ฝากให้ฝ่ายบริหารและฝ่ายจัดการ สำรวจความต้องการของสมาชิกเกี่ยวกับการแก้ปัญหาภัยแล้ง ซึ่งทางกรมส่งเสริมสหกรณ์มีนโยบายสนับสนุนการขุดบ่อบาดาล หากสมาชิกมีความประสงค์ นอกจากนั้นให้ดำเนินกิจการของสหกรณ์ให้เป็นไปด้วยความโปร่งใสตามหลักธรรมาภิบาล ฝากสมาชิกให้รู้จักหน้าที่ของตน ในการดำเนินธุรกิจร่วมกับสหกรณ์ การส่งชำระหนี้ต่างๆ เพื่อลดปัญหาหนี้ และดอกเบี้ยค้างอันจะส่งผลต่อสหกรณ์ในระยะยาวได้ มีความซื่อสัตย์ต่อสถาบันซึ่งถือว่าตนเองเป็นเจ้าของเพื่อให้สหกรณ์แห่งนี้เจริญเติบโตได้อย่างยั่งยืนมั่นคงสืบไป
{gallery}15aug2562{/gallery}