7 สิงหาคม 2562 สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินทรงเปิดงานฉลองครบรอบ 48 ปี สหกรณ์โคนมหนองโพราชบุรี จำกัด (ในพระบรมราชูปถัมภ์) อำเภอโพธาราม จังหวัดราชบุรี โดยนายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์
สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินทรงเปิดงานฉลองครบรอบ 48 ปี สหกรณ์โคนมหนองโพราชบุรี จำกัด (ในพระบรมราชูปถัมภ์) อำเภอโพธาราม จังหวัดราชบุรี โดยนายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วย นางสุรีย์รัช อวนสกุล ผู้ตรวจราชการกรม เขตตรวจราชการที่ 3,4 นายสุพิทยา พุกจินดา ผู้เชี่ยวชาญด้านพัฒนาธุรกิจโคนมสหกรณ์ คณะกรรมการสหกรณ์ และสมาชิกสหกรณ์ฯ เฝ้ารับเสด็จฯ
สหกรณ์โคนมหนองโพราชบุรี จำกัด (ในพระบรมราชูปถัมภ์) เป็นสหกรณ์โคนมแห่งแรกที่ก่อตั้งขึ้นได้ด้วยพระมหากรุณาธิคุณของพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร ที่ทรงมีน้ำพระราชหฤทัยช่วยเหลือกลุ่มเกษตรกรผู้เลี้ยงโคนมที่ประสบปัญหาไม่มีที่จำหน่ายน้ำนมดิบ
พระองค์ได้พระราชทานพระราชทรัพย์จดสร้างโรงงานนมผงขึ้นที่ตำบลโพธาราม อำเภอหนองโพ จังหวัดราชบุรี ต่อมาได้มีการจัดตั้งศูนย์รวมนมเพื่อรวบรวมน้ำนมดิบจากสมาชิก ต่อมาคณะกรรมการฯได้มีการหารือและมีมติให้จัดตั้งเป็นสหกรณ์ผู้เลี้ยงโคนม จดทะเบียนโดยใช้ชื่อว่า "สหกรณ์โคนมราชบุรี จำกัด" เมื่อวันที่ 15 เมษายน 2514 ต่อมา พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร ได้ทรงรับไว้ในพระบรมราชูปถัมภ์ จึงได้ใช้ชื่อเป็น "สหกรณ์โคนมหนองโพราชบุรี จำกัด (ในพระบรมราชูปถัมภ์" เมื่อปี 2518
ปัจจุบันสหกรณ์มีจำนวนสมาชิกกว่า 4,800 ครอบครัวซึ่งเป็นเกษตรกรผู้เลี้ยงโคนม มีจำนวนโคนมกว่า 40,000 ตัว และสหกรณ์รวบรวมน้ำนมดิบปีละกว่า 58,000 ตัน ซึ่งสหกรณ์ได้นำไปแปรรูปเป็นนม U.H.T. และนมพาสเจอไรส์จำหน่ายสู่ผู้บริโภค ส่งผลให้สหกรณ์มีผลประกอบการธุรกิจโคนมปีละกว่า 3,000 ล้านบาท
โอกาสนี้ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินไปทอดพระเนตรภายในพิพิธภัณฑ์สหกรณ์โคนมหนองโพราชบุรี จำกัด ฯ ฉายพระฉายาลักษณ์ร่วมกับคณะกรรมการสหกรณ์โคนมหนองโพราชบุรี จำกัด ฯ และเสด็จทอดพระเนตรนิทรรศการแสดงผลการดำเนินงานของสหกรณ์ฯ ซึ่งกรมส่งเสริมสหกรณ์ได้ร่วมจัดนิทรรศการภายใต้แนวคิด "สืบสาน ต่อยอด อาชีพพระราชทานจากรุ่นสู่รุ่น" ที่กรมส่งเสริมสหกรณ์ได้ดำเนินการพัฒนาสหกรณ์ 3 ด้าน ได้แก่ พัฒนาสมาชิกและฟาร์ม พัฒนาศักยภาพสหกรณ์ และพัฒนาช่องทางการตลาด เพื่อสืบสานอาชีพการเลี้ยงโคนมสู่เยาวชนคนรุ่นใหม่ให้มีความเจริญก้าวหน้ายิ่งขึ้น
จากนั้นเสด็จพระราชดำเนินไปอาคารแดรี่ฮัท ทรงทอดพระเนตรการดำเนินงานของแดรี่ฮัท และทรงร่วมปรุงเมนูนมสด ก่อนจะเสด็จไปทอดพระเนตร หนองโพ คาเฟ่ และโครงการหลวง ซึ่งได้จัดจำหน่ายสินค้าโครงการในพระราชดำริและสินค้าชุมชน
ปัจจุบันสหกรณ์โคนมหนองโพราชบุรี จำกัด (ในพระบรมราชูปถัมภ์) ได้ดำเนินกิจการมาเป็นเวลากว่า 48 ปี ซึ่งตลอดระยะเวลาที่ผ่านมาทางสหกรณ์โคนมหนองโพราชบุรี จำกัด ฯ ได้ดำเนินกิจการมาตามแนวพระราชประสงค์ของพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตรโดยตลอดจนสหกรณ์ฯ สามารถผลิตผลิตภัณฑ์นมพาสเจอร์ไรส์ ผลิตภัณฑ์นมยู.เอช.ที. โยเกิร์ต ไอศครีม และนมอัดเม็ด จำหน่ายไปได้ทั่วประเทศโดยมีกําลังผลิตเพียงพอที่จะรองรับกับปริมาณน้ำนมดิบที่เกษตรกรผู้เลี้ยงโคนมในเขตตำบลหนองโพและใกล้เคียงผลิตได้ ทำให้เกษตรกรไม่มีปัญหาความเดือดร้อนในเรื่องสถานที่จำหน่ายน้ำนมดิบเมื่อประกอบกับการดำเนินงานในรูปสหกรณ์ที่ผลประโยชน์ต่างๆส่วนใหญ่จะตกอยู่กับสมาชิกแล้วนับได้ว่าสหกรณ์โคนมหนองโพราชบุรี จำกัด (ในพระบรมราชูปถัมภ์) คือทางออกของการแก้ไขปัญหาความ เดือดร้อนของเกษตรกรผู้เลี้ยงโคนมได้อย่างแท้จริง
{gallery}07aug2562_2{/gallery}