13 มิถุนายน 2562 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายกรกฎ ชยุตรารัตน์ ผู้เชี่ยวชาญด้านการพัฒนาธุรกิจสหกรณ์ และเจ้าหน้าที่ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมชุมนุมสหกรณ์การเกษตรภาคเหนือ จำกัด อำเภอเมือง จังหวัดเชียงใหม่
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายกรกฎ ชยุตรารัตน์ ผู้เชี่ยวชาญด้านการพัฒนาธุรกิจสหกรณ์ และเจ้าหน้าที่ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมชุมนุมสหกรณ์การเกษตรภาคเหนือ จำกัด อำเภอเมือง จังหวัดเชียงใหม่ โดยมีนางสาวภัทราวดี ดวงติ๊บ ผู้จัดการและเจ้าหน้าที่ชุมนุมสหกรณ์ฯ ให้การตอนรับ พร้อมสรุปผลการดำเนินงาน และตรวจเยี่ยมการรวบรวมผักสดโดยความร่วมมือระหว่างชุมนุมสหกรณ์การเกษตรภาคเหนือ จำกัด กับห้างฯ บิ๊กซี ซูเปอร์เซ็นเตอร์ ซึ่งปัจจุบันได้รับซื้อ กะหล่ำปลี ผักกาดขาว มันฝรั่ง มะเขือเทศท้อ มะเขือเทศเทศเนื้อ และหอมหัวใหญ่ โดยรับซื้อจากสมาชิกในพื้นที่ตังหวัดเชียงใหม่และจังหวัดใกล้เคียง ที่ผ่านมาสามารถรวบรวมได้กว่า 15,000 ตัน เพื่อนำไปกระจายผ่านช่องทางการขายของบิ๊กซี ทั้งนี้ยังได้ขอความร่วมมือบิ๊กซี ซูเปอร์เซ็นเตอร์ ขยายผลเพื่อรวบรวมผลผลิตของสหกรณ์ในพื้นที่โครงการหลวง โครงการตามพระราชดำริ ซึ่งป็นผลผลิตที่มีคุณภาพ พร้อมกันนี้ได้เร่งรัดให้สำนักงานสหกรณ์จังหวัดเชียงใหม่ และเจ้าหน้าที่ผู้รับผิดชอบให้เขาไปประสานงานขยายผลไปยังสหกรณ์เครือข่ายชุมนุมสหกรณ์ฯ เพื่อให้มีการบูรณาการร่วมกันตั้งแต่กระบวนการวางแผนการปลูก การบำรุงรักษา การเก็บเกี่ยว และการตลาด เพื่อให้ได้ผลผลิตมีคุณภาพตรงความต้องการของตลาด และช่วยให้สามารถขายผลผลิตได้ในราคาที่เป็นธรรม สร้างความมั่นใจในด้านราคาให้กับสมาชิกสหกรณ์
{gallery}13june2562_2{/gallery}