นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดและเข้าร่วมบรรยายพิเศษในหัวข้อ “การตลาดผลไม้ผ่านเครือข่ายสหกรณ์” ในโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการพัฒนาศักยภาพการตลาดผลไม้ของสหกรณ์และกลุ่มเกษตรกร รุ่น ที่ 2 จัดขึ้นระหว่างวันที่ 4-5 มิถุนายน 2562 ณ โรงแรม อารย เทอเรซรีสอร์ท จังหวัดอุตรดิตถ์
นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดและเข้าร่วมบรรยายพิเศษในหัวข้อ “การตลาดผลไม้ผ่านเครือข่ายสหกรณ์” ในโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการพัฒนาศักยภาพการตลาดผลไม้ของสหกรณ์และกลุ่มเกษตรกร รุ่น ที่ 2 จัดขึ้นระหว่างวันที่ 4-5 มิถุนายน 2562 ณ โรงแรม อารย เทอเรซรีสอร์ท จังหวัดอุตรดิตถ์ ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วยผู้แทนสหกรณ์และกลุ่มเกษตรกรผู้ผลิตและรวบรวมผลไม้ ผู้แทนสหกรณ์เครือข่ายศูนย์กระจายสินค้าสหกรณ์ และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง จำนวน 60 คน ซึ่งการประชุมเชิงปฏิบัติการดังกล่าวมีวัตถุประสงค์ เพื่อเชื่อมโยงเครือข่ายการตลาดให้กับสหกรณ์และกลุ่มเกษตรกรผู้ผลิตและสหกรณ์ผู้บริโภค อีกทั้งเพื่อเสริมสร้างช่องทางการตลาดผลไม้และปริมาณการจำหน่ายผ่านช่องทางเครือข่ายสหกรณ์ สหกรณ์และกลุ่มเกษตรกร มีการเชื่อมโยงเครือข่ายทางการค้าเพิ่มขึ้น มีการวางแผนการบริหารจัดการการผลิตและการตลาดร่วมกันระหว่างสหกรณ์ผู้ผลิตและสหกรณ์ศูนย์กระจายสินค้า ในการนี้ ได้ศึกษาดูงานการบริหารจัดการการผลิตการรวบรวมและคัดแยกผลไม้คุณภาพที่สหกรณ์การเกษตรเมืองลับแล จำกัด และสวนของสมาชิกสหกรณ์ ซึ่งกรมส่งเสริมสหกรณ์ได้มีนโยบายในการส่งเสริมและสนับสนุนการพัฒนาการบริหารจัดการผลไม้ในสถาบันเกษตรกรมาอย่างต่อเนื่อง และมีนโยบายในการเสริมสร้างเพิ่มขีดความสามารถในการแข่งขันในการดำเนินธุรกิจด้านผลไม้ของสถาบันเกษตรกร รวมทั้งส่งเสริมและสนับสนุนให้สถาบันเกษตรกรเป็นผู้ผลิตและจำหน่ายผลไม้ที่มีคุณภาพได้มาตรฐาน ตลอดจนเป็นศูนย์รวบรวมและกระจายผลไม้ไปยังภูมิภาคต่างๆอีกด้วย
{gallery}04june2562_1{/gallery}