30 พฤษภาคม 2562 นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เข้าร่วมการบรรยายพิเศษในหัวข้อ “แนวทางการเชื่อมโยงเครือข่ายและเจรจาธุรกิจระหว่างสหกรณ์ผู้ผลิตอาหารสัตว์ และสหกรณ์ผู้เลี้ยงโค” ในโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการเพื่อเชื่อมโยงเครือข่ายการผลิต การตลาด และเจรจาธุรกิจข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ มันสำปะหลัง และสหกรณ์ผู้เลี้ยงโค ณ โรงแรมรอยัลริเวอร์ กรุงเทพมหานคร
นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เข้าร่วมการบรรยายพิเศษในหัวข้อ “แนวทางการเชื่อมโยงเครือข่ายและเจรจาธุรกิจระหว่างสหกรณ์ผู้ผลิตอาหารสัตว์ และสหกรณ์ผู้เลี้ยงโค” ในโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการเพื่อเชื่อมโยงเครือข่ายการผลิต การตลาด และเจรจาธุรกิจข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ มันสำปะหลัง และสหกรณ์ผู้เลี้ยงโค ณ โรงแรมรอยัลริเวอร์ กรุงเทพมหานคร ผู้เข้าร่วมประชุม ประกอบด้วย ผู้แทนสหกรณ์ที่ทำธุรกิจข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ ผู้แทนสหกรณ์ที่ทำธุรกิจมันสำปะหลัง ผู้แทนสหกรณ์ที่ทำธุรกิจผู้เลี้ยงโค และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง จำนวน 280 คน ซึ่งการประชุมเชิงปฏิบัติการดังกล่าวมีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมและสนับสนุนการดำเนินธุรกิจของสหกรณ์ให้เกิดการเชื่อมโยงร่วมกันระหว่างสหกรณ์ผู้ผลิตอาหารสัตว์ และสหกรณ์ผู้เลี้ยงโค ทั้งทางด้านการตลาดของสหกรณ์และสมาชิกสหกรณ์เพื่อขยายโอกาสการดำเนินธุรกิจของสหกรณ์ให้มากขึ้น รวมทั้งการพัฒนาตลาดการแปรรูปเพื่อเพิ่มมูลค่าและเชื่อมโยงคลัสเตอร์โคเนื้อระดับประเทศ เสริมสร้างและพัฒนาคลัสเตอร์โคเนื้อให้เกิดความต่อเนื่องในการช่วยเหลือซึ่งกันและกันระหว่างสหกรณ์ในการบริหารจัดการโคเนื้ออย่างมีประสิทธิภาพตลอดห่วงโซ่อุปทาน ตั้งแต่การผลิต (ต้นน้ำ) การรวบรวม (กลางน้ำ) และการแปรรูปเพื่อเพิ่มมูลค่า (ปลายน้ำ) โดยมีเป้าหมาย คือ ความมั่นคงทางอาหาร ทั้งยังเป็นการยกระดับคุณภาพและมาตรฐานสินค้า สร้างมูลค่าเพิ่มให้กับสินค้าเกษตรให้ตรงตามความต้องการของตลาด มีการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ประสบการณ์และร่วมกันวางแผนการเชื่อมโยงเครือข่ายการผลิตอาหารสัตว์ และสหกรณ์ผู้เลี้ยงโค มีการพัฒนาศักยภาพการบริหารจัดการของสหกรณ์ให้สามารถดำเนินงานด้านต่างๆ ทั้งการผลิต การตลาด สามารถช่วยเหลือสมาชิกสหกรณ์ในการพัฒนาการประกอบอาชีพ ตลอดจนการเสริมสร้างการมีส่วนร่วม มีการบูรณาการร่วมกันระหว่างหน่วยงานภาครัฐ ภาคเอกชน และสหกรณ์ในการพัฒนาเศรษฐกิจ สังคม และชุมชนอย่างยั่งยืนต่อไป
{gallery}30may2562_1{/gallery}