28 พฤษภาคม 2562 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เฝ้ารับเสด็จฯ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ในโอกาสเสด็จพระราชดำเนินเป็นองค์ประธานเปิดป้ายโรงเรียนพระเทพญาณวิศิษฏ์อุดมวิทย์ อำเภอห้วยผึ้ง จังหวัดกาฬสินธุ์
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เฝ้ารับเสด็จฯ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ในโอกาสเสด็จพระราชดำเนินเป็นองค์ประธานเปิดป้ายโรงเรียนพระเทพญาณวิศิษฏ์อุดมวิทย์ อำเภอห้วยผึ้ง จังหวัดกาฬสินธุ์ พร้อมทั้งทรงติดตามความก้าวหน้าการจัดการศึกษาของโรงเรียน โครงการเกษตรเพื่ออาหารกลางวัน และกิจกรรมสหกรณ์นักเรียน ซึ่งการส่งเสริมกิจกรรมสหกรณ์นักเรียนของโรงเรียนพระเทพญาณวิศิษฏ์อุดมวิทย์ เกิดจากแนวพระราชดำริสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เมื่อครั้งเสด็จพระราชดำเนินทรงถวายผ้าพระกฐิน และทรงปฏิบัติพระราชกรณียกิจที่โรงเรียนวัดไผ่ดำ แผนกสามัญศึกษา อำเภออินทร์บุรี จังหวัดสิงห์บุรี เมื่อวันที่ 2 พฤศจิกายน 2560 ทรงมีพระกระแสกับ นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ขอให้กรมส่งเสริมสหกรณ์เข้ามาจัดกิจกรรมสหกรณ์นักเรียนให้กับโรงเรียนพระเทพญาณวิศิษฏ์อุดมวิทย์ อำเภอห้วยผึ้ง จังหวัดกาฬสินธุ์ และโรงเรียนบ้านม่วงพิทยาคม อำเภอบ้านม่วง จังหวัดสกลนคร
กรมส่งเสริมสหกรณ์ จึงได้สนองพระราชดำริในการดำเนินโครงการส่งเสริมกิจกรรมสหกรณ์นักเรียนและกลุ่มอาชีพชุมชนในถิ่นทุรกันดารในโรงเรียนพระเทพญาณวิศิษฏ์อุดมวิทย์ ตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์ 2561 มอบหมายให้สำนักงานสหกรณ์จังหวัดกาฬสินธุ์จัดอบรมถ่ายทอดความรู้เรื่องการสหกรณ์ในเบื้องต้นเกี่ยวกับประเภทและโครงสร้างสหกรณ์ อุดมการณ์ หลักการและวิธีการสหกรณ์ รวมถึงขั้นตอนการจัดกิจกรรมสหกรณ์นักเรียนให้กับครูและผู้บริหารของโรงเรียนได้มีความเข้าใจ ก่อนจะเปิดรับสมัครสมาชิกสหกรณ์นักเรียน จากนั้นได้เลือกตัวแทนนักเรียน 11 คน เป็นคณะผู้จัดตั้งสหกรณ์นักเรียนและกำหนดแผนการจัดกิจกรรมสหกรณ์และร่างข้อบังคับสหกรณ์ และได้เริ่มจัดการเรียนรู้การสหกรณ์ในโรงเรียน ตั้งแต่วันที่ 11พฤษภาคม 2561 พร้อมทั้งส่งครูจำนวน 4 คน เข้าร่วมอบรมหลักสูตร “ครูผู้สอนวิชาสหกรณ์ในโรงเรียน” นอกจากนี้ เจ้าหน้าที่จากสำนักงานสหกรณ์จังหวัดกาฬสินธุ์ยังเข้าไปแนะนำถึงแนวทางในการจัดการเรียนการสอนวิชาสหกรณ์ให้กับนักเรียนทุกวันพฤหัสบดี แบ่งเป็น 2 ช่วงชั้น ได้แก่ ชั้นม.1-3 และชั้นม.4-6 ควบคู่กับการจัดกิจกรรมสหกรณ์ภาคปฏิบัติ อาทิ กิจกรรมร้านค้า กิจกรรมออมทรัพย์ และกิจกรรมด้านการเกษตร เพื่อฝึกทักษะของนักเรียนในการดำเนินกิจกรรมสหกรณ์ การประชุมคณะกรรมการ การประชุมใหญ่ และการบันทึกรายงานการประชุม พร้อมทั้งนำนักเรียนที่เป็นกรรมการสหกรณ์ไปทัศนศึกษาดูงานและแลกเปลี่ยนประสบการณ์งานสหกรณ์กับโรงเรียนต่าง ๆ และเรียนรู้การดำเนินงานสหกรณ์จากของจริง โดยได้ไปเยี่ยมชมการดำเนินงานของสหกรณ์เครดิตยูเนี่ยนหนองห้าง จำกัด อำเภอกุฉิ นารายณ์ จังหวัดกาฬสินธุ์
ปัจจุบันโรงเรียนพระเทพญาณวิศิษฏ์อุดมวิทย์เปิดสอนระดับมัธยมศึกษา ตั้งแต่ชั้นม.1 - ม.6 มีนักเรียนจำนวน 122 คน และเป็นสมาชิกสหกรณ์ของโรงเรียน จำนวน 98 คน ซึ่งทางโรงเรียนได้มองเห็นถึงความสำคัญของกิจกรรมสหกรณ์นักเรียน จึงนำมาบูรณาการในการจัดการเรียนการสอนความรู้เรื่องสหกรณ์ควบคู่กับการฝึกปฏิบัติจริง ทั้งกิจกรรมร้านค้า ออมทรัพย์ สวัสดิการการศึกษาและโครงการเกษตรเพื่ออาหารกลางวัน ปลูกพืชผักหมุนเวียน ต้นไผ่ เลี้ยงปลาและไก่ไข่ และนำผลผลิตที่ได้ขายผ่านร้านค้าสหกรณ์ของโรงเรียนเพื่อนำไปผลิตเป็นอาหารกลางวันให้กับนักเรียน ซึ่งทุกกิจกรรมจะสอนให้นักเรียนได้ฝึกขายสินค้า การทอนเงิน การเช็คสินค้า ทำบัญชีรับ-จ่าย และการออมทรัพย์เพื่อรู้จักวางแผนใช้จ่ายเงินอย่างเป็นระบบด้วยความพอเพียงและซื่อสัตย์ ซึ่งเป็นการวางรากฐานการสหกรณ์ให้กับนักเรียน และสามารถใช้ทักษะความรู้และประสบการณ์ที่ได้เรียนรู้จากกิจกรรมสหกรณ์ประยุกต์ใช้ในการดำเนินชีวิตต่อไป
{gallery}28may2562_3{/gallery}