23 พฤษภาคม 2562 นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการขับเคลื่อนและแก้ไขปัญหาเชิงปฏิบัติการแบบมีส่วนร่วม(PAR) ระดับภาค/พื้นที่ โดยมีข้าราชการจากสำนักงานสหกรณ์จังหวัดพื้นที่ภาคกลางเข้าร่วมประชุม จำนวน 130 คน ณ โรงแรมเอบีน่า เฮ้าส์ ถนนวิภาวดีรังสิต กรุงเทพฯ
นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการขับเคลื่อนและแก้ไขปัญหาเชิงปฏิบัติการแบบมีส่วนร่วม(PAR) ระดับภาค/พื้นที่ โดยมีข้าราชการจากสำนักงานสหกรณ์จังหวัดพื้นที่ภาคกลางเข้าร่วมประชุม จำนวน 130 คน ณ โรงแรมเอบีน่า เฮ้าส์ ถนนวิภาวดีรังสิต กรุงเทพฯ ระหว่างวันที่ 23-25 พฤษภาคม 2562 การประชุมดังกล่าวเกิดจากนโยบายของรัฐบาลที่มุ่งพัฒนาสหกรณ์เป็นกลไกในการยกระดับชีวิตความเป็นอยู่ให้กับประชาชนทุกพื้นที่ และเสริมสร้างเศรษฐกิจและสังคมของชุมชนระดับฐานราก กรมส่งเสริมสหกรณ์จึงได้คัดเลือกสหกรณ์ที่มีศักยภาพในการดำเนินธุรกิจ จำนวน 824 แห่ง เป็นเป้าหมายในการพัฒนาสู่การเป็นองค์กรหลักระดับอำเภอ ซึ่งในการสร้างความเข้มแข็งให้กับสหกรณ์เป้าหมายทั้ง 824 แห่ง นั้น จำเป็นต้องมีการวิเคราะห์สถานะการดำเนินงาน ปัจจัยสภาพแวดล้อม และร่วมกันวางแผนพัฒนาธุรกิจของสหกรณ์เพื่อให้สามารถดำเนินการได้อย่างมีประสิทธิภาพและตอบสนองความต้องการของสมาชิกและคนในชุมชน ดังนั้น เจ้าหน้าที่ส่งเสริมสหกรณ์ที่จะทำหน้าที่ในการให้คำแนะนำและเป็นที่ปรึกษาแก่สหกรณ์ จะต้องมีทักษะการใช้กระบวนการวิจัยเชิงปฏิบัติการแบบมีส่วนร่วม และต้องสร้างทีมงานเพื่อร่วมกันขับเคลื่อนแผนธุรกิจสหกรณ์ให้บรรลุผลตามเป้าหมายที่วางไว้ ซึ่งแผนธุรกิจสหกรณ์ ประกอบด้วย 4 เรื่องหลัก ได้แก่ แผนการผลิต การรวบรวม การแปรรูปและการตลาด ทั้งนี้ กรมส่งเสริมสหกรณ์จะจัดประชุมเชิงปฏิบัติการขับเคลื่อนและแก้ไขปัญหาเชิงปฏิบัติการแบบมีส่วนร่วม 4 รุ่น ซึ่งรุ่นที่ 2 จะจัดระหว่างวันที่ 6-8 มิถุนายน 2562 ณ จังหวัดขอนแก่น รุ่นที่ 3 จัดระหว่างวันที่ 13-15 มิถุนายน 2562 ณ จังหวัดเชียงใหม่ และรุ่นที่ 4 จัดระหว่างวันที่ 24-26 มิถุนายน 2562 ณ จังหวัดสุราษฏร์ธานี
{gallery}23may2562_2{/gallery}