23 พฤษภาคม 2562 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานเปิดงานวันถ่ายทอดเทคโนโลยีเพื่อเริ่มฤดูกาลผลิตใหม่ (Field Day) ณ ศูนย์เรียนรู้การเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตสินค้าเกษตร อำเภอพนัสนิคม จังหวัดชลบุรี
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานเปิดงานวันถ่ายทอดเทคโนโลยีเพื่อเริ่มฤดูกาลผลิตใหม่ (Field Day) ณ ศูนย์เรียนรู้การเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตสินค้าเกษตร อำเภอพนัสนิคม จังหวัดชลบุรี โดยมีนายจำลอง พุฒซ้อน เกษตรจังหวัดชลบุรี ให้การต้อนรับ พร้อมทั้งผู้แทนจากหน่วยงานในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์เข้าร่วมงานในครั้งนี้ด้วย ซึ่งการจัดงาน Field Day เป็นการถ่ายทอดความรู้แบบเห็นของจริง นำเสนอเทคโนโลยีที่เหมาะสมในการผลิตของสินค้าแต่ละชนิด เพื่อกระตุ้นให้เกษตรกรเริ่มต้นการผลิตในปีการเพาะปลูกใหม่ โดยใช้เทคโนโลยีและภูมิปัญญาที่มีความเหมาะสมกับพื้นที่ ซึ่งหน่วยงานต่างๆได้มาให้บริการความรู้ ให้คำปรึกษาด้านการเกษตร เพื่อสนับสนุนให้เกษตรกรเริ่มต้นการผลิตในปีการเพาะปลูกใหม่ และรู้จักใช้ประโยชน์จากศูนย์เรียนรู้การเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตสินค้าเกษตร และศูนย์เครือข่ายที่มีอยู่ในพื้นที่ ในการพัฒนาอาชีพให้ก้าวหน้ายิ่งขึ้น นอกจากนี้ภายในงานได้จัดกิจกรรมเพื่อถ่ายทอดความรู้ให้แก่เกษตร โดยการจัดสถานีถ่ายทอดความรู้ให้เกษตรกร จำนวน 8 สถานี ดังนี้ 1. การปลูกปอเทือง 2.การทำน้ำหมักชีวภาพและน้ำหมักจุลินทรีย์ 3.การหมักตอซัง 4.การเก็บพันธุ์ไว้ทำเอง/การคัดเมล็ดพันธ์ุข้าว/อัตราการใช้พันธุ์ข้าว/วิธีการปลูกข้าว 5.การใช้ปุ๋ยสั่งตัด/การใช้ปุ๋ยตามค่าวิเคราะห์ดิน 7.สารชีวภัณฑ์ 8.น้ำส้มควันไม้ นอกจากนี้ยังมีบูธของกลุ่มสถาบันเกษตรกร วิสาหกิจชุมชน Smart Farmer และ Young Smart Farmer ที่นำผลิตภัณฑ์สินค้าเกษตรมาจำหน่ายภายในงานนี้ด้วย
{gallery}23may2562_1{/gallery}