22 พฤษภาคม 2562 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานเปิดอบรมหลักสูตร “การเงิน การบัญชี และการบริหาร สำหรับกรรมการดำเนินการและผู้จัดการสหกรณ์” รุ่นที่ 4
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานเปิดอบรมหลักสูตร “การเงิน การบัญชี และการบริหาร สำหรับกรรมการดำเนินการและผู้จัดการสหกรณ์” รุ่นที่ 4 จัดขึ้นระหว่างวันที่ 22-24 พฤษภาคม 2562 และวันที่ 29 พฤษภาคม – 1 มิถุนายน 2562 ซึ่งจัดโดยชุมนุมสหกรณ์ออมทรัพย์แห่งประเทศไทย จำกัด เพื่อดำเนินการตามมติคณะรัฐมนตรีเมื่อวันที่ 7 มีนาคม 2560 ที่เห็นชอบให้ปรับปรุงแนวทางในการกำกับสหกรณ์ออมทรัพย์และเครดิตยูเนี่ยน ณ ห้องประชุม 701 ชุมนุมสหกรณ์ออมทรัพย์แห่งประเทศไทย จำกัด จังหวัดนนทบุรี โดยมีรองศาสตราจารย์พิเศษ พลโท ดร.วีระ วงศ์สรรค์ ประธานชุมนุมสหกรณ์ออมทรัพย์แห่งประเทศไทย จำกัด กล่าวต้อนรับ สำหรับการจัดอบรมในครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อให้ผู้บริหารสหกรณ์มีความรู้ ความเข้าใจในด้านการเงิน การบัญชี การบริหารจัดการสหกรณ์ และสามารถนำความรู้ไปประยุกต์ใช้บริหารและกำกับดูแลสหกรณ์ได้อย่างมีประสิทธิภาพ และพัฒนาศักยภาพของผู้บริหารสหกรณ์ออมทรัพย์ให้มีความรู้ ความสามารถในการบริหารจัดการสหกรณ์อย่างเป็นองค์รวม เพื่อนำประโยชน์สู่สมาชิกและมีความมุ่งมั่นที่จะขับเคลื่อนสหกรณ์ออมทรัพย์สู่ความสำเร็จการเป็นสถาบันการเงินภายใต้บริบทของสหกรณ์ และในการนี้ได้เข้าร่วมเป็นประธานในพิธีเปิดพิพิธภัณฑ์สหกรณ์ ซึ่งพิพิธภัณฑ์สหกรณ์แห่งนี้ ทางชุมนุมสหกรณ์ออมทรัพย์แห่งประเทศไทย ได้พัฒนาปรับเปลี่ยนให้มีความเหมาะสมที่จะทำหน้าที่ใหม่ให้เป็นศูนย์การเรียนรู้ทางการสหกรณ์ ประกอบด้วย การกำเนิดสหกรณ์และการส่งเสริมพัฒนาคุณภาพชีวิต รวมถึงเพื่อส่งเสริมสนับสนุนการศึกษาสำหรับบุคลากรของสหกรณ์ออมทรัพย์ และเป็นแหล่งเรียนรู้ศึกษาดูงานเกี่ยวกับสหกรณ์ ให้ผู้ที่สนใจได้ศึกษาหาความรู้และพบปะแลกเปลี่ยนความคิดเห็นระหว่างองค์กรได้อีกด้วย
{gallery}22may2562{/gallery}