1 พฤษภาคม 2562 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการจัดงาน "เนื่องในโอกาสครบรอบ 47 ปี คล้ายวันก่อตั้งกลุ่มเกษตรกร" ณ โรงแรมเมาเทนพาร์ค สวิสเซอร์แลนด์ รีสอร์ท อำเภอเขาค้อ จังหวัดเพชรบูรณ์
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการจัดงาน "เนื่องในโอกาสครบรอบ 47 ปี คล้ายวันก่อตั้งกลุ่มเกษตรกร" ณ โรงแรมเมาเทนพาร์ค สวิสเซอร์แลนด์ รีสอร์ท อำเภอเขาค้อ จังหวัดเพชรบูรณ์ โดยมีนายอุบลศักดิ์ บัวหลวงงาม ประธานคณะกรรมการกลางกลุ่มเกษตรกรแห่งประเทศไทย ให้การต้อนรับและกล่าวรายงานถึงวัตถุประสงค์ในการจัดงานครั้งนี้
สืบเนื่องมาจากการที่กลุ่มชาวนาได้รวมตัวกันครั้งแรก เมื่อวันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2498 จากนั้นรัฐบาลได้สนับสนุนให้ก่อตั้งกลุ่มชาวนาขยายไปทั่วประเทศ ครอบคลุมอาชีพการเกษตรทุกสาขา และเพิ่มจำนวนขึ้นตามลำดับ จึงมีประกาศคณะปฏิวัติฉบับที่ 140 และฉบับที่ 141 ให้มีการก่อตั้งกลุ่มเกษตรกร เพื่อให้เกษตรกรรวมตัวกันจัดตั้งเป็นกลุ่มเกษตรกร แก้ไขปัญหาและช่วยเหลือซึ่งกันและกันในด้านการประกอบอาชีพการเกษตร โดยมีการจดทะเบียนเป็นนิติบุคคลในวันที่ 1 พฤษภาคม 2515 จึงถือได้ว่า วันที่ 1 พฤษภาคม ของทุกปี เป็นวันก่อตั้งกลุ่มเกษตรกรไทย ปัจจุบันกลุ่มเกษตรกรไทยได้ก่อตั้งมาแล้วครบรอบ 47 ปี กลุ่มเกษตรกรจำแนกเป็น 5 ประเภท ได้แก่ กลุ่มเกษตรกรทำนา ทำไร่ ทำสวนประมง เลี้ยงสัตว์ และกลุ่มเกษตรกรอื่นๆ โดยปัจจุบันมีกลุ่มเกษตรกรจำนวน 4,829 กลุ่ม สมาชิก 481,474 คน มีปริมาณธุรกิจกลุ่มเกษตรกร 6,360.79 ล้านบาท
เพี่อแสดงถึงความก้าวหน้าของการพัฒนากลุ่มเกษตรกรในประเทศไทย กรมส่งเสริมสหกรณ์ จึงได้ร่วมกับคณะกรรมการกลางกลุ่มเกษตรกรแห่งประเทศไทย จัดงาน "เนื่องในโอกาสครบรอบ 47 ปี คล้ายวันก่อตั้งกลุ่มเกษตรกร" ขึ้น กิจกรรมประกอบด้วย การปาฐกถาพิเศษ การอภิปรายหัวข้อ "วิกฤตชีวิตเกษตรทางออกของเกษตรกรไทย" โดยวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่ประชาสัมพันธ์ผลงานและความเป็นมาของกลุ่มเกษตรกร รวมทั้งให้ผู้นำกลุ่มเกษตรกรทั่วประเทศ ได้แลกเปลี่ยนเรียนรู้และแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับทิศทางในการพัฒนากลุ่มเกษตรให้มีศักยภาพ มีความแข็งแรงมีภูมิคุ้มกัน ทันต่อการเปลี่ยนแปลงของโลก พร้อมน้อมนำแนวพระราชดำริของพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช เศรษฐกิจพอเพียง ใช้เป็นแนวทางในการประกอบอาชีพให้เป็นระบบ มีความสุขและยั่งยืน
ผู้เข้าร่วมโครงการฯ ประกอบด้วย ประธานคณะกรรมการกลางกลุ่มเกษตรกรระดับจังหวัด คณะกรรมการกลางกลุ่มเกษตรกรระดับจังหวัด และระดับอำเภอ สมาชิกกลุ่มเกษตรกรจากทั่วประเทศ จำนวน 200 คน
{gallery}01may2562_1{/gallery}