29 เมษายน 2562 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมาส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานประชุมคณะกรรมการขับเคลื่อนการดำเนินการโครงการสหกรณ์รวมใจภักดิ์พัฒนาสิ่งแวดล้อม น้อมนำพระราชปณิธานความดี เพื่อเฉลิมพระเกียรติ เนื่องในโอกาสมหามงคลพระราชพิธีบรมราชาภิเษก ครั้งที่ 1/2562ณ ห้องประชุม 226 ชั้น 2 กรมส่งเสริมสหกรณ์ เทเวศร์
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมาส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานประชุมคณะกรรมการขับเคลื่อนการดำเนินการโครงการสหกรณ์รวมใจภักดิ์พัฒนาสิ่งแวดล้อม น้อมนำพระราชปณิธานความดี เพื่อเฉลิมพระเกียรติ เนื่องในโอกาสมหามงคลพระราชพิธีบรมราชาภิเษก ครั้งที่ 1/2562ณ ห้องประชุม 226 ชั้น 2 กรมส่งเสริมสหกรณ์ เทเวศร์ เพื่อพิจารณาการดำเนินการโครงการสหกรณ์รวมใจภักดิ์ พัฒนาสิ่งแวดล้อมน้อมนำพระราชปณิธานความดี เฉลิมพระเกียรติ เนื่องในโอกาสมหามงคลพระราชพิธีบรมราชาภิเษก โดยมีหน่วยงานที่เกี่ยวข้องร่วมรับฟังการดำเนินการในครั้งนี้ ซึ่งการดำเนินการโครงการสหกรณ์รวมใจภักดิ์ พัฒนาสิ่งแวดล้อมน้อมนำพระราชปณิธานความดี เฉลิมพระเกียรติ เนื่องในโอกาสมหามงคลพระราชพิธีบรมราชาภิเษก ได้แบ่งกิจกรรมออกเป็น 5 กิจกรรม ดังนี้
1.การเปิดตัวโครงการ (Kick off) เปิดตัวโครงการผ่านระบบการประชุมทางไกล (Conference) โดยเชิญสหกรณ์จังหวัด ขบวนการสหกรณ์ สหกรณ์เป้าหมายในจังหวัดมารับฟังแนวทางร่วมกัน และดำเนินกิจกรรมเปิดตัวนิทรรศการ กิจกรรมจิตอาสา ณ ศูนย์สาธิตสหกรณ์โครงการหุบกะพง
2.การจัดนิทรรศการเฉลิมพระเกียรติ จัดนิทรรศการเกี่ยวกับพระราชประวัติ พระราชกรณียกิจด้านการเกษตรของสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวมหาวชิราลงกร บดินทรเทพยวรางกูร และด้านอื่นๆที่เกี่ยวข้อง เช่น โครงการเกษตรวิชญา โครงการพัฒนาพื้นที่บริเวณหนองอึ่งอันเนื่องมาจากพระราชดำริ กำหนดดำเนินการในเดือน พฤษภาคม 2562 ถึง กรกฎาคม 2563
3.การจัดกิจกรรมอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม เพื่อปลูกจิตสำนึกในการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม และเห็นคุณค่าของทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมที่เหมาะสมกับพื้นที่ การเอื้ออาทรต่อชุมชน
4.การจัดกิจกรรมอาสาเพื่อน้อมนำพระราชปณิธานความดี 5.การจัดกิจกรรมปณิธานความดีด้วยหัวใจ
ทั้งนี้ ศูนย์เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร ได้ดำเนินการจัดทำเว็บไซด์เพื่อให้ผู้เข้าร่วมตั้งปณิธานการทำความดีผ่านทางเว็บไซด์กรมส่งเสริมสหกรณ์ เพื่อเป็นการน้อมนำแนวทางจิตอาสาในสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวมหาวชิราลงกรณ บดินทรเทพยวรางกูร มาขยายผลต่อยอด โดยมีวัตถุประสงค์ให้บุคลากรของกรมส่งเสริมสหกรณ์ ตลอดจนสมาชิกสหกรณ์ ขบวนการสหกรณ์สำนึกในพระมหากรุณาธิคุณที่ทรงมีต่อขบวนการสหกรณ์ และเพื่อเป็นการเผยแพร่ประชาสัมพันธ์เพื่อปลูกจิตสำนึกการอนุรักษ์ทรัพยกรธรรมชาติ สิ่งแวดล้อม นำไปสู่การพัฒนาที่ยั่งยืน
{gallery}29apr2562_2{/gallery}