24 เมษายน 2562 นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ให้เกียรติเป็นประธานในพิธีเปิดโครงการฝึกอบรม หลักสูตร "ผู้นำสหกรณ์ยุคใหม่ พัฒนาก้าวไกลอย่างยั่งยืน" รุ่นที่ 72 และบรรยายพิเศษ ในหัวข้อ "นโยบายกรมส่งเสริมสหกรณ์กับการส่งเสริมสหกรณ์การเกษตร"
นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ให้เกียรติเป็นประธานในพิธีเปิดโครงการฝึกอบรม หลักสูตร "ผู้นำสหกรณ์ยุคใหม่ พัฒนาก้าวไกลอย่างยั่งยืน" รุ่นที่ 72 และบรรยายพิเศษ ในหัวข้อ "นโยบายกรมส่งเสริมสหกรณ์กับการส่งเสริมสหกรณ์การเกษตร" จัดโดย ชุมนุมสหกรณ์การเกษตรแห่งประเทศไทย จำกัด ผู้ร่วมประชุม ประกอบด้วย ประธานกรรมการ กรรมการดำเนินการ ผู้ตรวจสอบกิจการ ที่ปรึกษา และฝ่ายจัดการ ของสหกรณ์การเกษตร ในเขต 1 (ภาคกลาง) จำนวน 10 จังหวัด (จังหวัดชัยนาท, นนทบุรี, ปทุมธานี, พระนครศรีอยุธยา, ลพบุรี, สิงห์บุรี, สระบุรี, สมุทรปราการ, อ่างทอง และกรุงเทพมหานคร จำนวน 250 คน ณ โรงแรมศุภาลัย ป่าสัก รีสอร์ทแอนด์สปา จังหวัดสระบุรี
โดยโครงการมีวัตถุประสงค์เพื่อยกระดับความรู้ ความสามารถ การบริหารจัดการของผู้นำสหกรณ์การเกษตรในการบริหารกิจการได้อย่างมีประสิทธิภาพ สร้างเครือข่ายเชื่อมโยงในขบวนการสหกรณ์ รับทราบนโยบายการกำกับดูแลและส่งเสริมสหกรณ์ และถ่ายทอดความรู้ด้านการทำเกษตรยุคใหม่ มาใช้ให้เกิดประโยชน์ ก้าวสู่ Smart Farmer
และในโอกาสนี้ได้เป็นประธาน kick off โครงการกระจายผลไม้คุณภาพสู่ชุมชน ประจำปี 2562 โดยชุมนุมสหกรณ์การเกษตรแห่งประเทศไทย จำกัด มีเป้าหมายในการกระจายผลผลิตทุเรียนคุณภาพและราคายุติธรรมจากภาคตะวันออก สู่มือผู้บริโภคทั่วประเทศผ่านเครือข่ายสหกรณ์
{gallery}24apr2562{/gallery}