10 เมษายน 2562 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานการประชุมหารือเพื่อกำหนดแนวทางการพัฒนาบุคลากรของสหกรณ์ ภายใต้โครงการอบรมหลักสูตร "การเงิน การบัญชีและการบริหารสำหรับกรรมการดำเนินการและผู้จัดการสหกรณ์"
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานการประชุมหารือเพื่อกำหนดแนวทางการพัฒนาบุคลากรของสหกรณ์ ภายใต้โครงการอบรมหลักสูตร "การเงิน การบัญชีและการบริหารสำหรับกรรมการดำเนินการและผู้จัดการสหกรณ์" เพื่อกำหนดแนวทางและวิธีปฏิบัติในการอบรม การรายงานผล การขึ้นทะเบียนรับรองรายชื่อผู้ผ่านการฝึกอบรม และการมอบวุฒิบัตรให้กับผู้ผ่านการฝึกอบรม ซึ่งหลักสูตร "การเงิน การบัญชีและการบริหารสำหรับกรรมการดำเนินการและผู้จัดการสหกรณ์" เป็นโครงการชุมนุมสหกรณ์ออมทรัพย์แห่งประเทศไทย จำกัด ร่วมกับสันนิบาตสหกรณ์แห่งประเทศไทย กรมส่งเสริมสหกรณ์ กรมตรวจบัญชีสหกรณ์ ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย กระทรวงการคลัง และธนาคารแห่งประเทศไทย ร่วมกันกำหนดหลักสูตรดังกล่าว และได้นำเสนอให้คณะกรรมการพัฒนาการสหกรณ์แห่งชาติ(คพช.) พิจารณาเห็นชอบเมื่อวันที่ 19 พฤศจิกายน 2562 มุ่งเน้นที่จะพัฒนาบุคลากรของสหกรณ์ออมทรัพย์ซึ่งมีหน้าที่ในการบริหารจัดการสหกรณ์ด้านการเงินให้มีความรู้เกี่ยวกับการบริหารการเงิน กฎหมายที่เกี่ยวข้องกับการบริหารงานสหกรณ์ออมทรัพย์ และการอ่านงบการเงิน และสามารถนำความรู้และประสบการณ์ไปใช้ในการพัฒนาสหกรณ์ให้สามารถบริหารจัดการด้านการเงินได้อย่างมีประสิทธิภาพ ซึ่งการประชุมหารือครั้งนี้มีผู้แทนจากชุมนุมสหกรณ์ออมทรัพย์แห่งประเทศไทย จำกัด และสันนิบาตสหกรณ์แห่งประเทศไทย เข้าร่วมประชุมใน ณ ห้องประชุมชั้น 6 กรมส่งเสริมสหกรณ์ เทเวศร์
{gallery}10apr2562_4{/gallery}