22 มีนาคม 2562 นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานประชุมทางไกลผ่านระบบ Conference ชี้แจงโครงการไมซ์เพื่อชุมชนไปยังหน่วยงานในภูมิภาค โดยมีนายนิยม อิงคสุรวัฒน์ ผู้จัดการอาวุโสฝ่ายส่งเสริมตลาดในประเทศ และเจ้าหน้าที่จากสำนักงานส่งเสริมการจัดการประชุมและนิทรรศการ (TCEB) ได้นำเสนอแนวทางในการดำเนินโครงการไมซ์เพื่อชุมชน
นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานประชุมทางไกลผ่านระบบ Conference ชี้แจงโครงการไมซ์เพื่อชุมชนไปยังหน่วยงานในภูมิภาค โดยมีนายนิยม อิงคสุรวัฒน์ ผู้จัดการอาวุโสฝ่ายส่งเสริมตลาดในประเทศ และเจ้าหน้าที่จากสำนักงานส่งเสริมการจัดการประชุมและนิทรรศการ (TCEB) ได้นำเสนอแนวทางในการดำเนินโครงการไมซ์เพื่อชุมชน ซึ่งทาง TCEB และ กรมส่งเสริมสหกรณ์ได้ดำเนินการร่วมกัน ตั้งแต่ปี 2561 เพื่อร่วมกันส่งเสริมและพัฒนาขับเคลื่อนเศรษฐกิจชุมชนสหกรณ์ที่มีศักยภาพ สามารถรองรับการจัดงานประชุม ศึกษาดูงานและจัดกิจกรรมเรียนรู้ หรือการนำภาคเอกชนเข้าไปจัดกิจกรรมส่งเสริมความรับผิดชอบต่อสังคม (CSR) และกิจกรรมที่จะเป็นการแบ่งปันความรู้ร่วมกับชุมชน เช่น ด้านการตลาด การพัฒนาผลิตภัณฑ์ เพื่อช่วยส่งเสริมเศรษฐกิจชุมชนและสร้างเครือข่ายความร่วมมือระหว่างกัน ซึ่งจะช่วยกระตุ้นให้เกิดการพัฒนาชุมชนในทุกมิติทั้งด้านเศรษฐกิจและสังคม ส่งผลต่อการสร้างงาน สร้างรายได้ สู่ชุมชนท้องถิ่น โดยเฉพาะในเมืองรองและชุมชนรายย่อย
สำหรับการประชุมครั้งนี้เป็นการเตรียมความพร้อมในการดำเนินงานร่วมกันระหว่างกรมส่งเสริมสหกรณ์และสำนักงานส่งเสริมการจัดการประชุมและนิทรรศการ เพื่อดำเนินโครงการไมซ์เพื่อชุมชน ระยะที่ 2 ซึ่งได้มีการชี้แจงรายละเอียดโครงการให้กับเจ้าหน้าที่ของสำนักงานสหกรณ์จังหวัดและสหกรณ์เป้าหมาย ได้รับทราบ โดยกำหนดเมืองหลักของการพัฒนาโครงการ 5 จังหวัด คือ กรุงเทพมหานคร เชียงใหม่ ขอนแก่น ชลบุรีและภูเก็ต รวมถึงจังหวัดโดยรอบของเมืองหลัก ซึ่งขณะนี้มีสหกรณ์ในจังหวัดต่าง ๆ สมัครเข้าร่วมโครงการแล้ว 61 แห่ง เป็นเป้าหมายในการดำเนินโครงการและจะมีการเตรียมความพร้อมโดยการมองหาจุดแข็งของแต่ละแห่ง ทั้งในด้านความคิดสร้างสรรค์บนพื้นฐานทรัพยากรและอัตลักษณ์ของแต่ละชุมชน โดยมีสหกรณ์นำร่องที่ดำเนินการได้ประสบผลสำเร็จแล้ว 2 แห่ง คือ สหกรณ์โคนมมวกเหล็ก จำกัด จังหวัดสระบุรี และสหกรณ์การเกษตรเกษตรบ้านลาด จำกัด จังหวัดเพชรบุรี
ทั้งนี้ สำนักงานส่งเสริมการจัดการประชุมและนิทรรศการ (TCEB) และกรมส่งเสริมสหกรณ์ จะร่วมกันสนับสนุนให้สหกรณ์ที่อยู่ในชุมชนต่าง ๆ และมีความพร้อม ได้พัฒนาสู่การรับรองธุรกิจไมซ์ โดยสหกรณ์จะทำหน้าที่เป็นศูนย์กลางในการรวบรวมของดีและเรื่องราวต่าง ๆ ของชุมชนมานำเสนอ เพื่อให้ผู้ที่เดินทางไป ศึกษาดูงานได้มีกิจกรรมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกับชุมชน มีการแลกเปลี่ยนข้อมูลด้านการพัฒนาสินค้าและผลิตภัณฑ์ของชุมชน พร้อมทั้งผลักดันให้เกิดนวัตกรรมใหม่ รวมถึงการนำวิสัยทัศน์องค์กรมาปรับใช้เพื่อเป็นการกระจายรายได้สู่ภูมิภาคและชุมชน รวมถึงสนับสนุนการตลาดของเกษตรกร ดึงกลุ่มภาครัฐและเอกชน มาประชุมสัมมนาจัดกิจกรรมต่างๆ ออกบูธประชาสัมพันธ์และนำบุคลากรเข้าไปศึกษาเรียนรู้เพื่อนำองค์ความรู้จากชุมชนมาปรับใช้ ตามนโยบายรัฐที่มุ่งพัฒนาเศรษฐกิจภายในประเทศ ณ ห้องประชุมชั้น 6 กรมส่งเสริมสหกรณ์
{gallery}22mar2562_1{/gallery}