19 มีนาคม 2562 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วย นายยงยุทธ อุดมศักดิ์ สหกรณ์จังหวัดอุดรธานี และเจ้าหน้าที่ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมสหกรณ์ออมทรัพย์ครูอุดรธานี จำกัด โดยได้รับฟังแนวทางการดำเนินงาน ปัญหาและอุปสรรค พร้อมทั้งให้คำแนะนำสหกรณ์เพื่อปฏิบัติให้เป็นไปตามระเบียบ ข้อบังคับ และเกณฑ์กำกับดูแลสหกรณ์
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วย นายยงยุทธ อุดมศักดิ์ สหกรณ์จังหวัดอุดรธานี และเจ้าหน้าที่ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมสหกรณ์ออมทรัพย์ครูอุดรธานี จำกัด โดยได้รับฟังแนวทางการดำเนินงาน ปัญหาและอุปสรรค พร้อมทั้งให้คำแนะนำสหกรณ์เพื่อปฏิบัติให้เป็นไปตามระเบียบ ข้อบังคับ และเกณฑ์กำกับดูแลสหกรณ์ รวมถึงแนวทางการสมัครเป็นสมาชิกเครดิตบูโร โดยมีนายยุทธศาสตร์ ศรีสุข ผู้จัดการ คณะกรรมการ และฝ่ายจัดการ ให้การต้อนรับ ณ ห้องประชุมสหกรณ์ออมทรัพย์ครูอุดรธานี จำกัด อำเภอเมือง จังหวัดอุดรธานี
สำหรับสหกรณ์ออมทรัพย์ครูอุดรธานี จำกัด จดทะเบียนจัดตั้งเมื่อวันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2503 ภายใต้ชื่อ สหกรณ์ครูอุดร จำกัดสินใช้ มีสมาชิกแรกตั้ง 1,265 คน และได้จดทะเบียนเปลี่ยนชื่อ เป็นสหกรณ์ออมทรัพย์ครูอุดรธานี จำกัด เมื่อวันที่ 24 เมษายน 2512 ทั้งนี้ สหกรณ์ฯ ได้แบ่งแยกไปก่อตั้งเป็นสหกรณ์ออมทรัพย์ครูหนองบัวลำภู จำกัด ตามการแบ่งแยกจังหวัด เมื่อวันที่ 1 ตุลาคม 2537 ณ สิ้นปีบัญชี 2561 สหกรณ์ฯ มีสมาชิก รวม 15,953 บาท แบ่งเป็นสมาชิกสามัญ 13,574 คน สมาชิกสมทบ 2,379 คน มีทุนดำเนินการ 17,773.31 ล้านบาท และกำไรสุทธิ 808.97 ล้านบาท
{gallery}19mar2562_4{/gallery}