9 มีนาคม 2562 นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีลงนามข้อตกลงเพื่อกระจายผลไม้ของขบวนการสหกรณ์ ระหว่างสหกรณ์ผู้ผลิตผลไม้คุณภาพ ได้แก่ สหกรณ์นิคมวังไทร จำกัด จังหวัดระยอง
นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีลงนามข้อตกลงเพื่อกระจายผลไม้ของขบวนการสหกรณ์ ระหว่างสหกรณ์ผู้ผลิตผลไม้คุณภาพ ได้แก่ สหกรณ์นิคมวังไทร จำกัด จังหวัดระยอง ผลิตทุเรียน กลุ่มเกษตรกรทำไร่โป่งน้ำร้อน จำกัด จังหวัดเชียงใหม่ ผลิตส้มสายน้ำผึ้ง และชุมนุมสหกรณ์จังหวัดยะลา จำกัด ผลิตลองกอง ทำข้อตกลงกับตัวแทนสหกรณ์ผู้ซื้อ 3 แห่ง ได้แก่ สหกรณ์ออมทรัพย์องค์การขนส่งมวลชนกรุงเทพ จำกัด สหกรณ์ออมทรัพย์กรมศุลกากร จำกัด และสันนิบาตสหกรณ์แห่งประเทศไทย ณ สวนทุเรียนสมาชิกสหกรณ์นิคมวังไทร จำกัด อำเภอวังจันทร์ จังหวัดระยอง โดยมีนายสันทาน สีสา ผู้ตรวจราชการกรมส่งเสริมสหกรณ์ นายวีระยุทธ ทุมทอง สหกรณ์จังหวัดระยอง และนายเรวัติ แสงวาริน ประธานกรรมการสหกรณ์นิคมวังไทร จำกัด ร่วมในพิธีลงนามในครั้งนี้ด้วย
การลงนามบันทึกข้อตกลงดังกล่าวเป็นการแสดงถึงเจตนารมณ์ที่จะร่วมกันสร้างเครือข่ายกระจายผลไม้คุณภาพของขบวนการสหกรณ์ เบื้องต้นจะเน้นผลไม้ 3 ชนิดได้แก่ ทุเรียน ส้มสายน้ำผึ้ง และลองกอง พร้อมทั้งได้มอบหมายให้ชุมนุมสหกรณ์การเกษตรแห่งประเทศไทย จำกัด ทำหน้าที่เป็นผู้ประสานงานระหว่างสหกรณ์ผู้ผลิตผลไม้ในภาคเหนือ ภาคใต้และภาคตะวันออกและสหกรณ์ออมทรัพย์ในเขตกรุงเทพมหานคร ในการรับจองและสั่งซื้อผลไม้ โดยมีช่องทางการติดต่อสั่งซื้อทาง Line ตลาดกลางขายส่งสินค้าสหกรณ์ และติดต่อที่ชุมนุมสหกรณ์การเกษตรแห่งประเทศไทย จำกัด หรือโทร.081-8233639
ในปีนี้ กรมส่งเสริมสหกรณ์จะสนับสนุนให้สหกรณ์ผลิตผลไม้คุณภาพและกระจายผลไม้ผ่านกลไกสหกรณ์ โดยจะเปิดรับการสั่งจองสินค้าล่วงหน้า ซึ่งจะมีผลไม้หลากหลายชนิด ทั้งทุเรียน เงาะ มังคุด ลองกอง ลำไย ส้มสายน้ำผึ้ง เบื้องต้นจะเปิดให้จองทุเรียนหมอนทองก่อนเป็นอันดับแรก โดยเปิดให้ผู้สนใจสั่งจองล่วงหน้าในรอบแรกตั้งแต่เดือนเมษายน นี้ รอบแรก 100,000 กิโลกรัม ในราคากิโลกรัมละ 130 บาท และคิดค่าจัดส่งตามระยะทาง มีการรับประกันคุณภาพ 100% ทุกลูก โดยสหกรณ์ผู้ผลิตผลไม้จะดูแลผลผลิตที่ถูกสั่งจองอย่างดี พร้อมทั้งรายงานความก้าวหน้าความสุกของทุเรียนเป็นระยะ พร้อมทั้งจัดส่งให้ผู้บริโภคตามมาตรฐานที่ตกลงกัน หากได้รับสินค้าไม่ตรงกับคุณภาพที่ต้องการ ยินดีคืนเงินให้ทันที
นอกจากนี้ ยังมีการเปิดประมูลทุเรียนโดยเครือข่ายสหกรณ์ผู้ผลิตผลไม้กับสหกรณ์ออมทรัพย์ในเขตกรุงเทพมหานคร บรรยากาศเป็นไปอย่างคึกคัก มีผู้แทนสหกรณ์ร่วมประมูลทุเรียน และจะมีการติดป้ายเจ้าของผู้สั่งจองที่ผลทุเรียนไว้ เมื่อผลสุกและพร้อมรับประทาน ทางสหกรณ์นิคมวังไทร จำกัด จะจัดส่งถึงมือผู้ประมูลในทันที ซึ่งรายได้จากการประมูลทุเรียนครั้งนี้เกือบ 30,000 บาท จะนำไปมอบให้สถานีอนามัยวังจันทร์ จังหวัดระยอง
เพื่อเป็นการทำการกุศลร่วมกันของขบวนการสหกรณ์
{gallery}09mar2562{/gallery}