5 มีนาคม 2562 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ร่วมรับฟังการนำเสนอโครงการและกิจกรรมที่จะลงไปขับเคลื่อนตามนโยบายการเสริมสร้างความเข้มแข็งสหกรณ์การเกษตรเป็นองค์กรหลักระดับอำเภอ ณ โรงแรมเดอะเกรซ อัมพวา จังหวัดสมุทรสงคราม
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ร่วมรับฟังการนำเสนอโครงการและกิจกรรมที่จะลงไปขับเคลื่อนตามนโยบายการเสริมสร้างความเข้มแข็งสหกรณ์การเกษตรเป็นองค์กรหลักระดับอำเภอ ณ โรงแรมเดอะเกรซ อัมพวา จังหวัดสมุทรสงคราม โดยมีผู้บริหารกรมส่งเสริมสหกรณ์ สหกรณ์จังหวัด ผู้อำนวยการสำนักงานส่งเสริมสหกรณ์พื้นที่ 1-2 และผู้อำนวยการกลุ่มจากสำนักงานสหกรณ์จังหวัดทั่วประเทศ เข้าร่วมนำเสนอแผนงานและกิจกรรมที่จะลงไปขับเคลื่อนในแต่ละสหกรณ์ มุ่งเน้น 2 ด้าน ได้แก่ การเสริมสร้างความเข้มแข็งขององค์กร และการส่งเสริมด้านธุรกิจของสหกรณ์
แผนงานและกิจกรรมที่สหกรณ์จังหวัดนำมาเสนอ เกิดจากการลงไปพูดคุยและรับฟังถึงปัญหาและความต้องการของสหกรณ์ที่เข้าร่วมโครงการ 1 อำเภอ 1 สหกรณ์การเกษตร จำนวน 823 แห่ง ตั้งแต่เดือนตุลาคม 2561 ที่ผ่านมา เพื่อนำมาถอดบทเรียนและจัดทำแผนงานเพื่อลงไปขับเคลื่อนและพัฒนาให้ตรงกับความต้องการของสหกรณ์อย่างแท้จริง ซึ่งการประชุมเพื่อนำเสนอแผนงานในครั้งนี้ ทุกจังหวัดจะนำข้อสังเกตและข้อแนะนำต่างๆไปปรับแผนให้มีความชัดเจนและสามารถนำไปปฏิบัติได้บรรลุตามเป้าหมายที่วางไว้ โดยแต่ละจังหวัดจะมีการกำหนด Action Plan และตั้งทีมงานเพื่อขับเคลื่อนนโยบายนี้เป็นการเฉพาะ คาดหวังว่าแผนงานและกิจกรรมต่างๆ จะช่วยพัฒนาสหกรณ์ทั้งในด้านการบริหารจัดการองค์กรและด้านการดำเนินธุรกิจได้อย่างมีประสิทธิภาพและเกิดประสิทธิผลต่อการสร้างประโยชน์กับตัวสมาชิกซึ่งเป็นเจ้าของสหกรณ์อย่างแท้จริง
{gallery}05mar2562{/gallery}