26 กุมภาพันธ์ 2562 ครบรอบ 103 ปีการสหกรณ์ไทย จุดกำเนิดสหกรณ์ในประเทศไทย ย้อนกลับไปเมื่อยุคปลายรัชกาลที่ 5 พ.ศ. 2458 รัฐบาลขณะนั้นเห็นสมควรนำวิธีการสหกรณ์ เข้ามาช่วยแก้ไขปัญหาความเดือดร้อนของเกษตรกรที่ขาดแคลนเงินทุนในการประกอบอาชีพ ต้องไปกู้ยืมเงินและเสียดอกเบี้ยอัตราสูง พระราชวรวงค์เธอ กรมหมื่นพิทยาลงกรณ ในฐานะอธิบดีกรมพณิชย์และสถิติพยากรณ์
ครบรอบ 103 ปีการสหกรณ์ไทย จุดกำเนิดสหกรณ์ในประเทศไทย ย้อนกลับไปเมื่อยุคปลายรัชกาลที่ 5 พ.ศ. 2458 รัฐบาลขณะนั้นเห็นสมควรนำวิธีการสหกรณ์ เข้ามาช่วยแก้ไขปัญหาความเดือดร้อนของเกษตรกรที่ขาดแคลนเงินทุนในการประกอบอาชีพ ต้องไปกู้ยืมเงินและเสียดอกเบี้ยอัตราสูง พระราชวรวงค์เธอ กรมหมื่นพิทยาลงกรณ ในฐานะอธิบดีกรมพณิชย์และสถิติพยากรณ์ จึงได้ศึกษาหาวิธีการช่วยเหลือโดยเห็นว่าควรส่งเสริมให้ราษฎรรวมกันจัดตั้งเป็นสหกรณ์ เพื่อช่วยเหลือตนเองและช่วยเหลือซึ่งกันและกัน และได้ริเริ่มจัดตั้งสหกรณ์แห่งแรกของประเทศไทย คือ สหกรณ์วัดจันทร์ ไม่จำกัดสินใช้ ณ ตำบลวัดจันทร์ อำเภอเมือง จังหวัดพิษณุโลกและทรงเป็นนายทะเบียนสหกรณ์พระองค์แรก รับจดทะเบียนเป็นสหกรณ์ เมื่อวันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2459 ตามรูปแบบสหกรณ์ เครดิตแบบไรฟ์ไฟเซน ที่ได้รับความสำเร็จ มาแล้วใน อินเดีย และพม่า ซึ่งทั้งสองประเทศได้ส่งคนไปศึกษาจากประเทศเยอรมนี และเมื่อวันที่ 9 ตุลาคม 2527 ที่ประชุมคณะรัฐมนตรีมีมติกำหนดให้วันที่ 26 กุมภาพันธ์ ของทุกปี เป็น "วันสหกรณ์แห่งชาติ " และในวันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2562 ครบรอบ 103 ปีแห่งการสหกรณ์ไทย ขบวนการสหกรณ์ทั่วประเทศได้ร่วมกันจัดกิจกรรมวันสหกรณ์แห่งชาติ เพื่อร่วมรำลึกถึงพระกรุณาธิคุณพระราชวรวงศ์เธอ กรมหมื่นพิทยาลงกรณ "พระบิดาแห่งสหกรณ์ไทย" ผู้ทรงริเริ่มนำวิธีการสหกรณ์เข้ามาใช้ในประเทศไทย และมีการแพร่ขยายไปทั่วประเทศจนถึงปัจจุบัน