21 กุมภาพันธ์ 2562 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายนิยม ผลินธรสิริ สหกรณ์จังหวัดอุตรดิตถ์ และเจ้าหน้าที่ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมการดำเนินงานสหกรณ์การเกษตรเมืองลับแล จำกัด ได้เดินทางไปตรวจเยี่ยมแปลงปลูกหอมแดงและหอมแบ่ง ของสมาชิกสหกรณ์ฯ
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายนิยม ผลินธรสิริ สหกรณ์จังหวัดอุตรดิตถ์ และเจ้าหน้าที่ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมการดำเนินงานสหกรณ์การเกษตรเมืองลับแล จำกัด ได้เดินทางไปตรวจเยี่ยมแปลงปลูกหอมแดงและหอมแบ่ง ของสมาชิกสหกรณ์ฯ ซึ่งได้ส่งเสริมให้สมาชิกปลูกหลังจากหมดฤดูทำนา ช่วยให้สมาชิกมีรายได้เพิ่มนอกเหนือจากการทำนา และสหกรณ์ฯ ยังเป็นจุดรับซื้อผลผลิตหอมแดงและหอมแบ่ง จากสมาชิกช่วยให้สมาชิกขายผลผลิตได้ในราคายุติธรรม สร้างรายได้ให้มั่นคงให้กับสมาชิกสหกรณ์ และได้เดินทางไปเยี่ยมชมโครงการปุ๋ยผสมใช้เองผ่านสหกรณ์การเกษตรเพื่อลดต้นทุนการผลิตให้แก่เกษตรกร เพื่อช่วยให้สมาชิกเกษตรกรลดต้นทุนในการผลิตและเปลี่ยนพฤติกรรมการปุ๋ยของสมาชิก จากปุ๋ยเคมีมาใช้ปุ๋ยอินทรีย์ชีวภาพ เพื่อให้สมาชิกสหกรณ์ฯ มีความปลอดภัยในสุขภาพจากการทำเกษตรกรรม และได้ผลิตปลอดภัย ณ ตลาดกลางสินค้าเกษตรของสหกรณ์การเกษตรเมืองลับแล จำกัด ตำบลชัยจุมพล อำเภอลับแล จังหวัดอุตรดิตถ์ หลังจากนั้นเดินทางไปตรวจเยี่ยมโครงการแปรรูปข้าวครบวงจรของสหกรณ์สหกรณ์การเกษตรเมืองลับแล จำกัด ตามแผนการพัฒนาสถาบันเกษตรกรเป็นองค์กรหลักระดับอำเภอ (1 สหกรณ์ 1 อำเภอ) ณ สหกรณ์การเกษตรเมืองลับแล จำกัด (สาขาตลิ่งต่ำ) ตำบลชัยจุมพล อำเภอลับแล จังหวัดอุตรดิตถ์ ซึ่งใช้กลไกสหกรณ์บริหารจัดการพื้นที่ตั้งแต่เริ่มการผลิตจนถึงการตลาด โดยสหกรณ์รวบรวมข้าวเพื่อนำมาแปรรูปเป็นข้าวกล้องส่งขายให้บริษัทผู้ส่งออกไปยังประเทศออสเตรเลีย ช่วยยกระดับขีดความสามารถในการแข่งขันด้านการตลาด
{gallery}21feb2562_6{/gallery}