18 กุมภาพันธ์ 2562 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดโรงงานแปรรูปยางพารา ณ สหกรณ์การเกษตรปฏิรูปที่ดินกันทรลักษ์ จำกัด อำเภอกันทรลักษ์ จังหวัดศรีสะเกษ
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดโรงงานแปรรูปยางพารา ณ สหกรณ์การเกษตรปฏิรูปที่ดินกันทรลักษ์ จำกัด อำเภอกันทรลักษ์ จังหวัดศรีสะเกษ พร้อมทั้ง ได้เยี่ยมชมการสาธิตการแปรรูปผลิตภัณฑ์จากยางพารา และเยี่ยมชมผลผลิตทางการเกษตร และผลิตภัณฑ์ของสมาชิกสหกรณ์การเกษตรในพื้นที่ โดยมี นายเมธาศิษฏ์ ฉัตรคุปต์ชนรดี นายอำเภอกันทรลักษ์ นางอัญชลี ศรีหามาตย์ สหกรณ์จังหวัดศรีสะเกษ นายสุพจน์ วัฒนวิเชียร สหกรณ์จังหวัดอุบลราชธานี นายจันทิพย์ ไตรภพ ประธานกรรมการสหกรณ์ฯ พร้อมด้วยขบวนการสหกรณ์ในจังหวัด และหัวหน้าส่วนราชการในพื้นที่ ให้การต้อนรับ สำหรับสหกรณ์การเกษตรปฏิรูปที่ดินกันทรลักษ์ จำกัด จดทะเบียนจัดตั้งเมื่อวันที่ 17 พฤษภาคม 2525 โดยใช้ชื่อสหกรณ์การเกษตรปฏิรูปที่ดินกันทรลักษ์หนึ่ง จำกัด มีสมาชิกแรกตั้ง 202 คน การดำเนินงานของสหกรณ์ครอบคลุมพื้นที่อำเภอกันทรลักษ์ และ อำเภอเบญจลักษ์ เป็นสหกรณ์ประเภทสหกรณ์การเกษตร ได้จดทะเบียนเปลี่ยนชื่อเป็น สหกรณ์การเกษตรปฏิรูปที่ดินกันทรลักษ์ จำกัด เมื่อวันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2537 สหกรณ์ได้ดำเนินธุรกิจในด้านต่างๆ ตามความต้องการของสมาชิกทั้งในด้านสินเชื่อ การรับฝากเงิน การจัดหาสินค้ามาจำหน่าย รวบรวมผลผลิตจากสมาชิกเพื่อจำหน่าย แปรรูปผลิตภัณฑ์ยางพารา การระดมทุนและการส่งเสริมสวัสดิการสังคม โดยเฉพาะธุรกิจทางด้านรวมกันขายจนสหกรณ์สามารถเจริญเติบโต ก่อเกิดประโยชน์สูงสุดต่อมวลสมาชิกทั่วกัน สหกรณ์ฯได้เข้าร่วมโครงการขอรับการสนับสนุนสินเชื่อเพื่อแปรรูปยางพาราในสถาบันเกษตรกรวงเงิน 5,000 ล้านบาท ซึ่งสหกรณ์ฯได้รับเงินสนับสนุนในรูปแบบของเงินกู้ยืมจำนวน 2.1 ล้านบาท เพื่อปรับปรุงโกดังเก็บสินค้าในการแปรรูปผลิตภัณฑ์จากยางพาราพร้อมอุปกรณ์ในการแปรรูป และเงินกู้ยืมโครงการสินเชื่อชุมนุมปรับเปลี่ยนการผลิตเพื่อพัฒนาผู้มีรายได้น้อย เป็นโครงการสนับสนุนเงินทุนดอกเบี้ยต่ำ (อัตราร้อยละ 0.01) ให้สหกรณ์การเกษตรเพื่อจ้างผู้มีรายได้น้อยหรือบุคคลในครัวเรือนและเกษตรกรทั่วไปทำการผลิตโดยไม่ต้องรับความเสี่ยงด้านการตลาด
{gallery}18feb2562_2{/gallery}