7 กุมภาพันธ์ 2562 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายสมบัติ เมฆทรงกลด ผู้ตรวจราชการกรม เขตตรวจราชการที่ 7, 18 นายไพบูลย์ จิรธานันท์ สหกรณ์จังหวัดนครสวรรค์ นายสุริยะ คำปวง ผู้อำนวยการกลุ่มพัฒนากลุ่มเกษตรกร ลงพื้นที่ติดตามความก้าวหน้าการดำเนินงานโครงการสานพลังประชารัฐเพื่อสนับสนุนการปลูกข้าวโพดหลังฤดูทำนาของเกษตรและสมาชิกสหกรณ์ในพื้นที่จังหวัดนครสวรรค์
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายสมบัติ เมฆทรงกลด ผู้ตรวจราชการกรม เขตตรวจราชการที่ 7, 18 นายไพบูลย์ จิรธานันท์ สหกรณ์จังหวัดนครสวรรค์ นายสุริยะ คำปวง ผู้อำนวยการกลุ่มพัฒนากลุ่มเกษตรกร ลงพื้นที่ติดตามความก้าวหน้าการดำเนินงานโครงการสานพลังประชารัฐเพื่อสนับสนุนการปลูกข้าวโพดหลังฤดูทำนาของเกษตรและสมาชิกสหกรณ์ในพื้นที่จังหวัดนครสวรรค์ และเยี่ยมชมแปลงปลูกข้าวโพดของนางวีระพงษ์ สุขแจ่ม นางเพชรลัดดา ผาแดง สมาชิกสหกรณ์การเกษตรศาลเจ้าไก่ต่อ จำกัด ที่สมัครเข้าร่วมโครงการฯ ณ ตำบลศาลเจ้าไก่ต่อ อำเภอลาดยาว จังหวัดนครสวรรค์ โดยมีนายทรงวุฒิ วาสุกรี เกษตรอำเภอลาดยาว ร่วมลงพื้นที่สำรวจแปลง สำหรับข้อมูลการสำรวจปลูกข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ของสมาชิกสหกรณ์ผู้เข้าร่วมโครงการฯ ในจังหวัดนครสวรรค์ ณ วันที่ 5 กุมภาพันธ์ 2562 มีเกษตรกรที่เป็นสมาชิกสหกรณ์จำนวน 13 สหกรณ์ สมัครเข้าร่วมโครงการฯ 359 ราย พื้นที่รวม 5,355.50 ไร่ ขั้นตอนการดำเนินการบางส่วน พบว่า มีสหกรณ์รวบรวมการกู้ให้กับสมาชิก 167 ราย พื้นที่ 2,594 ไร่ สมาชิกยื่นกู้กับ ธ.ก.ส. โดยตรง 37 ราย พื้นที่ 508.50 ไร่ สมาชิกกู้เงินจากสหกรณ์ 83 ราย พื้นที่ 1,920 ไร่ สมาชิกใช้ทุนตนเอง 72 ราย พื้นที่ 333 ไร่ ต่อจากนั้นรองอธิบดีฯ และคณะได้เข้าเยี่ยมชมสหกรณ์การเกษตรศาลเจ้าไก่ต่อ จำกัด ซึ่งเป็นจุดรวบรวมและรับซื้อผลผลิตข้าวโพดจากสมาชิกและเกษตรกรที่เข้าร่วมโครงการฯ เบื้องต้น สหกรณ์ฯ สามารถรวบรวมข้าวโพดตามโครงการฯ ได้แล้วกว่า 1,400 ตัน จากเป้าหมายทั้งปี 4,000 ตัน รวมถึงเป็นจุดรวบรวมและรับซื้อผลผลิตทางการเกษตรอื่นๆ ของสมาชิกที่เป็นพืชเศรษฐกิจ อาทิ ข้าวเปลือก ถั่วเขียว และมันสัมปะหลัง อันเป็นการอำนวยประโยชน์ ลดต้นทุน สร้างรายได้เพิ่มทั้งแก่สมาชิกและสหกรณ์ รวมถึงการใช้อุปกรณ์ทางการตลาดให้เกิดความคุ้มค่าและประโยชน์สูงสุด
{gallery}07feb2562_4{/gallery}