7 กุมภาพันธ์ 2562 นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนางอัญชลี ศรีหามาตย์ สหกรณ์จังหวัดศรีสะเกษ และคณะ เข้าตรวจเยี่ยมและติดตามผลการดำเนินงานโครงการไทยนิยม ยั่งยืน ของสหกรณ์การเกษตรเบญจลักษณ์ จำกัด จังหวัดศรีสะเกษ
นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนางอัญชลี ศรีหามาตย์ สหกรณ์จังหวัดศรีสะเกษ และคณะ เข้าตรวจเยี่ยมและติดตามผลการดำเนินงานโครงการไทยนิยม ยั่งยืน ของสหกรณ์การเกษตรเบญจลักษณ์ จำกัด จังหวัดศรีสะเกษ โดยสหกรณ์ได้รับงบประมาณอุดหนุนตามโครงการ "เพิ่มศักยภาพการรวบรวมและการแปรรูปยางพาราในสถาบันเกษตรกร" งบประมาณรายจ่ายเพิ่มเติมประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2561 (งบกลางปี) เพื่อพัฒนาศักยภาพการดำเนินธุรกิจการรวบรวมและแปรรูปยางพาราเป็นยางแท่ง STR 20 จากสมาชิกสหกรณ์และเกษตรกรในพื้นที่ใกล้เคียง จำนวน 4 รายการ คือ 1. โรงคลุมเครื่องจักรผลิตยางแท่ง STR 20 ขนาด 2,100 ตารางเมตร 2. เครื่องจักรผลิตยางแท่ง STR 20 ขนาด 3 ตัน/ชั่วโมง 3. เครื่องตรวจจับโลหะ และ 4. รถตักรล้อยาง โดยในการตรวจเยี่ยมครั้งนี้ ได้ให้คำแนะนำและแนวทางในการแก้ไขปัญหาและการดำเนินธุรกิจการแปรรูปยางแท่ง STR 20 ทั้งนี้ ได้กำชับให้สหกรณ์ใช้ประโยชน์จากอุปกรณ์ต่างๆ ที่ได้รับการสนับสนุนตามแผนธุรกิจที่ได้กำหนดไว้อย่างคุ้มค่าและเกิดประโยชน์ต่อสหกรณ์และสมาชิกสูงสุด
{gallery}07feb2562_1{/gallery}