7 กุมภาพันธ์ 2562 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เข้าร่วมพิธีลงนามบันทึกความเข้าใจระหว่างกรมส่งเสริมสหกรณ์ กับ สถาบันวิจัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งประเทศไทย (วว.) โดยมีนางชุติมา เอี่ยมโชติชวลิต ผู้ว่าการสถาบันวิจัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งประเทศไทย ร่วมลงนาม ณ ห้องประชุมใหญ่ ชั้น 5 อาคารถ่ายทอดเทคโนโลยี
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เข้าร่วมพิธีลงนามบันทึกความเข้าใจระหว่างกรมส่งเสริมสหกรณ์ กับ สถาบันวิจัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งประเทศไทย (วว.) โดยมีนางชุติมา เอี่ยมโชติชวลิต ผู้ว่าการสถาบันวิจัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งประเทศไทย ร่วมลงนาม ณ ห้องประชุมใหญ่ ชั้น 5 อาคารถ่ายทอดเทคโนโลยี สถาบันวิจัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี (วว.) ตำบลคลองห้า อำเภอคลองหลวง จังหวัดปทุมธานี ซึ่งการลงนามบันทึกความเข้าใจในครั้งนี้ เป็นความร่วมมือในการพัฒนาองค์ความรู้ทางงานวิจัยสู่การพัฒนา และการปฏิบัติของภาคสหกรณ์ โดยการนำองค์ความรู้ทางวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีไปพัฒนา ตั้งแต่กระบวนการผลิตตลอดห่วงโซ่อุปทานที่เกี่ยวกับภาคสหกรณ์ตั้งแต่ต้นทาง จนถึงปลายทาง ตลอดจนการพัฒนา ปรับปรุงกระบวนการคิด การออกแบบ การผลิตสินค้าของสหกรณ์และเกษตรกรให้มีความโดดเด่นโดยนำเทคโนโลยีไปผสมผสานกับการปฏิบัติที่ทางสหกรณ์ดำเนินการอยู่ให้เกิดนวัตกรรมใหม่ในการเพิ่มมูลค่าผลผลิต มีคุณภาพ ลดต้นทุน และสะท้อนให้เห็นความเป็นอัตลักษณ์ของชุมชน เป็นที่น่าจดจำ สามารถเพิ่มมูลค่าทางสังคมและเศรษฐกิจ รวมทั้งเป็นการร่วมกันใช้ความสามารถและองค์ความรู้ทางงานวิจัยของทั้งสองหน่วยงานสนับสนุนการพัฒนาและวิจัยของหน่วยงานภาคเอกชน รัฐวิสาหกิจและหน่วยงานภาครัฐ เพื่อให้เกิดประโยชน์ต่อสมาชิกสหกรณ์ ชุมชน และประเทศชาติอย่างแท้จริง
ทั้งนี้ กรมส่งเสริมสหกรณ์ได้ร่วมกับสถาบันวิจัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งประเทศไทย (วว.) ในการดำเนิน “โครงการประชุมเชิงปฏิบัติการการพัฒนาสินค้าสหกรณ์สะท้อนอัตลักษณ์ชุมชนด้วยเทคโนโลยีและนวัตกรรม” จำนวน 2 รุ่น ซึ่งรุ่นที่ 2 จัดขึ้นระหว่างวันที่ 6 - 8 กุมภาพันธ์ 2562 เพื่อยกระดับสินค้าของสหกรณ์ให้โดดเด่นเป็นสินค้าที่บ่งบอกตัวตนของชุมชนสหกรณ์นั้นๆ และเป็นการเตรียมความพร้อมเพื่อเป็นแหล่งศึกษาดูงานทั้งด้านผลิตภัณฑ์ที่สะท้อนอัตลักษณ์ของสหกรณ์ ชุมชน และด้านกิจกรรมเชิงสร้างสรรค์ที่น่าสนใจ ซึ่งจะช่วยเพิ่มความประทับใจในการมาศึกษาดูงานที่สหกรณ์ จนเกิดการบอกต่อและเป็นที่รู้จักของคนทั่วไปเป็นการเพิ่มช่องทางการจำหน่ายและการประชาสัมพันธ์ทั้งสินค้าสหกรณ์ ตัวสหกรณ์ และขยายผลเชิงบวกต่อชุมชนในที่สุด
สำหรับ สถาบันวิจัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งประเทศไทย (วว.) เป็นหน่วยงานที่มุ่งถ่ายทอดเทคโนโลยีและนวัตกรรมให้ครบห่วงโซ่อุปทานเพื่อพัฒนาเศรษฐกิจและลดความเหลื่อมล้ำในสังคมช่วยพัฒนาผลิตภัณฑ์ของท้องถิ่นโดยการนำเอาองค์ความรู้ทางวิทยาศาสตร์ และเทคโนโลยีไปพัฒนาตลอดกระบวนการผลิต รวมทั้งการออกแบบบรรจุภัณฑ์ให้ท้องถิ่นสามารถผลิตสินค้าได้ตรงตามความต้องการของตลาด ซึ่งศักยภาพของ วว. จะสามารถช่วยพัฒนาสินค้าของสหกรณ์ให้มีคุณภาพ และตอบโจทย์ในมิติที่สามารถสร้างความประทับใจในการเป็นแหล่งศึกษาดูงานได้เพิ่มขึ้น สามารถรองรับอุตสาหกรรมไมซ์ (MICE : Meeting, Incentive Travel, Convention, and Exhibitions) ได้อีกด้วย
{gallery}07feb2562{/gallery}