5 กุมภาพันธ์ 2562 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายโสรัจ ออไอศูรย์ ผู้ตรวจราชการกรม เขตตรวจราชการที่ 10,11,12 และนายพนัส พันธุ์วรรณ สหกรณ์จังหวัดอำนาจเจริญ ลงพื้นที่ติดตามความก้าวหน้าการดำเนินงานโครงการสานพลังประชารัฐเพื่อสนับสนุนการปลูกข้าวโพดหลังฤดูทำนาของจังหวัดอำนาจเจริญ และเยี่ยมชมแปลงปลูกข้าวโพดของ นางอรพิน พลสีหา
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายโสรัจ ออไอศูรย์ ผู้ตรวจราชการกรม เขตตรวจราชการที่ 10,11,12 และนายพนัส พันธุ์วรรณ สหกรณ์จังหวัดอำนาจเจริญ ลงพื้นที่ติดตามความก้าวหน้าการดำเนินงานโครงการสานพลังประชารัฐเพื่อสนับสนุนการปลูกข้าวโพดหลังฤดูทำนาของจังหวัดอำนาจเจริญ และเยี่ยมชมแปลงปลูกข้าวโพดของ นางอรพิน พลสีหา เกษตรกรที่สมัครเข้าร่วมโครงการ ณ บ้านไร่สีสุก ตำบลไร่สีสุก อำเภอเสนางคนิคม จังหวัดอำนาจเจริญ
โดยอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ได้ชี้แจงกับเกษตรกรว่า โครงการสานพลังประชารัฐเพื่อสนับสนุนการปลูกข้าวโพดหลังฤดูทำนา เป็นโครงการที่สนับสนุนให้เกษตรกรรวมกลุ่มและบริหารจัดการร่วมกันเพื่อให้เกิดการรวมกันผลิต รวมกันจำหน่าย มีตลาดรองรับ ซึ่งโครงการดังกล่าวเป็นการบูรณาการความร่วมมือระหว่างหน่วยงานสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์กับภาคเอกชนที่เข้ามาดูแลช่วยเหลือเกษตรกรที่เข้าร่วมโครงการและใช้กลไกสหกรณ์ในพื้นที่เข้ามาบริหารจัดการพื้นที่เพาะปลูก การเก็บเกี่ยว การรวบรวม และเป็นตัวกลางในการประสานงานกับภาคเอกชน
เบื้องต้นมีสหกรณ์การเกษตรเพื่อการตลาดลูกค้า ธ.ก.ส. จำกัด เป็นจุดรับซื้อผลผลิต สำหรับข้อมูลการสำรวจปลูกข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ของเกษตรกรผู้เข้าร่วมโครงการในจังหวัดอำนาจเจริญ ณ วันที่ 30 มกราคม 2562 มีเกษตรกรสมัครเข้าร่วมโครงการ จำนวน 333 ราย 1,901.25 ไร่ แบ่งเป็นในเขตอำเภอเมืองอำนาจเจริญ จำนวน 109 ราย 526.50 ไร่ เขตอำเภอชานุมาน จำนวน 2 ราย 25 ไร่ เขตอำเภอปทุมราชวงศา จำนวน 35 ราย 185 ไร่ เขตอำเภอพนา จำนวน 37 ราย 195 ไร่ เขตอำเภอเสนางคนิคม 18 ราย 145.75 ไร่ เขตอำเภอหัวตะพาน 100 ราย 614 ไร่ เขตอำเภอลืออำนาจ 32 ราย 210 ไร่
{gallery}05feb2562_5{/gallery}