5 กุมภาพันธ์ 2562 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วย นายพีรพนธ์ กิจโกศล ผู้ตรวจราชการกรม เขตตรวจราชการที่ 13,14 และนายโสรัจ ออไอศูรย์ ผู้ตรวจราชการกรม เขตตรวจราชการที่ 10,11,12 ร่วมประชุมกับคณะข้าราชการ ลูกจ้างประจำ และพนักงานราชการ สำนักงานสหกรณ์จังหวัดอำนาจเจริญ
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วย นายพีรพนธ์ กิจโกศล ผู้ตรวจราชการกรม เขตตรวจราชการที่ 13,14 และนายโสรัจ ออไอศูรย์ ผู้ตรวจราชการกรม เขตตรวจราชการที่ 10,11,12 ร่วมประชุมกับคณะข้าราชการ ลูกจ้างประจำ และพนักงานราชการ สำนักงานสหกรณ์จังหวัดอำนาจเจริญ เพื่อติดตามผลการดำเนินงานโครงการสำคัญและผลการปฏิบัติงานของสำนักงานสหกรณ์จังหวัดอำนาจเจริญ ตามนโยบายกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และกรมส่งเสริมสหกรณ์ ได้แก่ โครงการ 1 สหกรณ์ 1 อำเภอ โครงการสานพลังประชารัฐเพื่อสนับสนุนการปลูกข้าวโพดหลังฤดูทำนา โครงการไทยนิยม ยั่งยืน โครงการปุ๋ยผสมใช้เองผ่านสหกรณ์การเกษตร เพื่อให้สหกรณ์เป็นกลไกสำคัญในการขับเคลื่อนนโยบายจากภาครัฐ และสร้างความเข้มแข็งให้กับสมาชิก ให้สามารถเพิ่มรายได้ ลดรายจ่าย มีความมั่นคงในการประกอบอาชีพ
โดยอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ได้มอบแนวทางการพัฒนาการปฏิบัติงาน แนะนำ ส่งเสริมสหกรณ์ให้แก่เจ้าหน้าที่ส่งเสริมสหกรณ์เข้าไปขับเคลื่อนสหกรณ์ เพื่อยกระดับสหกรณ์ให้มีความเข้มแข็ง สามารถพัฒนาธุรกิจให้มีศักยภาพ และเป็นที่พึ่งให้กับมวลสมาชิกได้อย่างแท้จริง ณ ห้องประชุมสำนักงานสหกรณ์จังหวัดอำนาจเจริญ ศาลากลางจังหวัดอำนาจเจริญ ชั้น 3 ตำบลโนนหนามแท่ง จังหวัดอำนาจเจริญ
สำหรับจังหวัดอำนาจเจริญ มีสหกรณ์ จำนวน 47 แห่ง สมาชิกสหกรณ์ 92,240 คน กลุ่มเกษตรกร จำนวน 33 แห่ง สมาชิกกลุ่มเกษตรกร 3,709 คน ปริมาณธุรกิจ ปี 2561 สหกรณ์มีปริมาณธุรกิจ รวม 12,823 ล้านบาท กลุ่มเกษตรกรมีปริมาณธุรกิจ รวม 25.37 ล้านบาท ผลการจัดมาตรฐานสหกรณ์และกลุ่มเกษตรกร ปี 2561 มีสหกรณ์ที่ผ่านมาตรฐาน จำนวน 31 แห่ง กลุ่มเกษตรกรที่ผ่านมาตรฐาน จำนวน 30 แห่ง
{gallery}05feb2562_4{/gallery}