4 กุมภาพันธ์ 2562 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่จังหวัดอุบลราชธานี พบปะเกษตรกรที่เข้าร่วมโครงการสานพลังประชารัฐเพื่อสนับสนุนการปลูกข้าวโพดหลังฤดูทำนา ในการอบรมถ่ายทอดความรู้การปลูกข้าวโพดเลี้ยงสัตว์หลังฤดูทำนา แก่เกษตรกรในพื้นที่อำเภอม่วงสามสิบ และอำเภอเขื่องใน มีเกษตรกรที่เข้ารับการอบรม จำนวน 250 คน ณ สหกรณ์การเกษตรม่วงสามสิบ จำกัด
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่จังหวัดอุบลราชธานี พบปะเกษตรกรที่เข้าร่วมโครงการสานพลังประชารัฐเพื่อสนับสนุนการปลูกข้าวโพดหลังฤดูทำนา ในการอบรมถ่ายทอดความรู้การปลูกข้าวโพดเลี้ยงสัตว์หลังฤดูทำนา แก่เกษตรกรในพื้นที่อำเภอม่วงสามสิบ และอำเภอเขื่องใน มีเกษตรกรที่เข้ารับการอบรม จำนวน 250 คน ณ สหกรณ์การเกษตรม่วงสามสิบ จำกัด
อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ได้ประชาสัมพันธ์ข้อมูลของโครงการ และรับฟังปัญหาอุปสรรคของเกษตรกรที่เข้าร่วมโครงการ ปัจจุบันจังหวัดอุบลราชธานี มีเกษตรกรเข้าร่วมโครงการ 10,420 ราย พื้นที่เพาะปลูก 89,591.75 ไร่ มีจุดรวบรวมรับซื้อข้าวโพด 18 จุด แบ่งเป็นสหกรณ์การเกษตรในพื้นที่จังหวัดอุบลราชธานี 17 จุด และภาคเอกชน 1 จุด สำหรับพื้นที่อำเภอม่วงสามสิบ มีเกษตรกรเข้าร่วมโครงการ 1,130 ราย พื้นที่ 9,024 ไร่ มีจุดรวบรวมที่ สหกรณ์การเกษตรม่วงสามสิบ จำกัด
ในการอบรมถ่ายทอดความรู้แก่เกษตรกรในครั้งนี้ ได้รับความร่วมมืออย่างดีจากส่วนราชการ ต่างๆ เช่น สำนักวิจัยและพัฒนาการเกษตร เขตที่ 4 อุบลราชธานี ศูนย์วิจัยพืชไร่อุบลราชธานี สำนักงานสหกรณ์จังหวัดอุบลราชธานี และภาคเอกชนที่เกี่ยวข้อง มีการถ่ายทอดความรู้การปลูกข้าวโพดตามโครงการแก่เกษตรกรทั้งหมด จำนวน 10 รุ่น กระจายไปยังอำเภอต่างๆ ทั่วทั้งจังหวัดอุบลราชธานี เพื่อเป็นเวทีในการเรียนรู้ การปลูก การดูแล การให้น้ำ การใส่ปุ๋ย การป้องกันโรคและแมลงข้าวโพด การตลาด และปัญหาอุปสรรคต่างๆ ในการปลูกข้าวโพด
{gallery}04feb2562_1{/gallery}