30 มกราคม 2562 สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินไปยังองค์การส่งเสริมกิจการโคนมแห่งประเทศไทย (อ.ส.ค.) อำเภอมวกเหล็ก จังหวัดสระบุรี ทรงเปิดงาน “เทศกาลโคนมแห่งชาติ” ประจำปี 2562 และทรงเปิดโรงงานนมมวกเหล็ก ระยะที่ 2
สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินไปยังองค์การส่งเสริมกิจการโคนมแห่งประเทศไทย (อ.ส.ค.) อำเภอมวกเหล็ก จังหวัดสระบุรี ทรงเปิดงาน “เทศกาลโคนมแห่งชาติ” ประจำปี 2562 และทรงเปิดโรงงานนมมวกเหล็ก ระยะที่ 2 โดยมีนายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยคณะผู้บริหารกรมฯเฝ้าฯ รับเสด็จ
ภายในงานเทศกาลโคนมแห่งชาติ ประจำปี 2562 ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 30 มกราคม - 5 กุมภาพันธ์ 2562 กรมส่งเสริมสหกรณ์ได้มีการจัดนิทรรศการโคนม โดยที่ผ่านมากรมส่งเสริมสหกรณ์ได้สนับสนุนการเลี้ยงโคนมทดแทนฝูงในสหกรณ์ หรือธนาคารโคนม จำนวน 10 แห่ง ในพื้นที่ 8 จังหวัด มีสมาชิกเข้าร่วมกว่า 6,000 ราย เป็นการสร้างความยั่งยืนในอาชีพของเกษตรกรสมาชิก ทั้งยังได้จัดหาแหล่งเงินทุนเพื่อสนับสนุนธุรกิจสหกรณ์โคนม เพื่อยกระดับคุณภาพน้ำนมแก่สหกรณ์ 42 แห่ง วงเงินกว่า 150 ล้านบาท ในการปรับปรุงฟาร์มโคนมของสมาชิกสหกรณ์สู่มาตรฐาน GAP จัดหาเครื่องตรวจวิเคราะห์คุณภาพน้ำนมดิบ ก่อสร้างโรงงานผลิตและเก็บวัตถุดิบอาหารสัตว์ เพื่อสำรองอาหารโคนม และจัดหาโคสาวท้องทดแทนโคนมปลดระวาง รวมทั้งเงินอุดหนุนจากภาครัฐ เพื่อสร้างความเข้มแข็งในสหกรณ์โคนม ภายใต้โครงการไทยนิยม ยั่งยืน ให้สหกรณ์โคนม 49 แห่ง มูลค่ากว่า 230 ล้านบาท เพื่อสนับสนุนเครื่องจักรกลการเกษตร ทดแทนแรงงานขาดแคลนในสหกรณ์โคนม 21 แห่ง มูลค่ากว่า 70 ล้านบาท และอุปกรณ์ ห้องปฎิบัติการ และเครื่องมือในศูนย์รวบรวมน้ำนมโคในสหกรณ์ 28 แห่ง มูลค่ากว่า 160 ล้านบาท
ทั้งนี้ กรมส่งเสริมสหกรณ์ได้ร่วมกับหน่วยงานต่างๆ ในการบูรณาการความร่วมมือเพื่อต่อยอดธุรกิจสหกรณ์โคนม อาทิ ความร่วมมือธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตร ในการทำกรมธรรม์ประกันภัยให้กับสหกรณ์โคนม ความร่วมมือกับสถาบันวิจัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งประเทศไทย หรือ วว.ถ่ายทอดความรู้ด้านวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีเพื่อนำไปพัฒนาผลิตภัณฑ์นมของสหกรณ์ ความร่วมมือกับสำนักงานส่งเสริมการจัดประชุมและนิทรรศการ หรือ สสปน. ในการส่งเสริมให้สหกรณ์เป็นแหล่งศึกษาดูงานเพื่อกระจายรายได้สู่ชุมชน โดยได้คัดเลือกสหกรณ์โคนมมวกเหล็ก จำกัด จังหวัดสระบุรี เป็นสหกรณ์นำร่องที่มีศักยภาพเพื่อรองรับอุตสาหกรรมไมซ์ (MICE) ซึ่งจะดึงนักท่องเที่ยว หน่วยงานทั้งภาครัฐและเอกชนเข้าไปศึกษาดูงานและร่วมกิจกรรมต่าง ๆ กับสหกรณ์ ซึ่งจะส่งผลต่อการเพิ่มช่องทางการจำหน่ายและการประชาสัมพันธ์สินค้าสหกรณ์ สร้างรายได้ให้กับชาวบ้านในชุมชน รวมทั้งพัฒนาสหกรณ์ทั่วประเทศให้เติบโตอย่างยั่งยืนต่อไป
สำหรับการจัดงานเทศกาลโคนมแห่งชาติ ซึ่งจัดเป็นประจำทุกปี เพื่อน้อมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณของพระบาทสมเด็จพระปรมิทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร ที่ได้พระราชทานอาชีพการเลี้ยงโคนมแก่พสกนิกรชาวไทย โดยร่วมกับพระเจ้าเฟรดเดอริคที่ 9 แห่งประเทศเดนมาร์ก ทรงประกอบพิธีเปิดฟาร์มโคนมไทย - เดนมาร์ค ในวันที่ 16 มกราคม 2505 ซึ่งองค์การส่งเสริมกิจการโคนมแห่งประเทศไทย (อ.ส.ค.) หรือฟาร์มโคนมไทย – เดนมาร์ค ถือเป็นฟาร์มโคนมแห่งแรกของประเทศไทยที่เป็นต้นแบบในการเรียนรู้เกี่ยวกับการเลี้ยงโคนมอย่างเป็นระบบ เกษตรกรสามารถนำไปประกอบอาชีพได้อย่างมั่นคง และยั่งยืน ทั้งยังเป็นการส่งเสริมการบริโภคนมเพื่อให้ประชาชนมีสุขภาพสมบูรณ์แข็งแรงอีกด้วย
{gallery}30jan2562_3{/gallery}